Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Làm đơn trình báo mất tài sản, giờ đã thỏa thuận đền bù muốn rút đơn phải làm gì???????

Chủ đề   RSS   
  • #165143 14/02/2012

    nguyenhung.vpb

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm đơn trình báo mất tài sản, giờ đã thỏa thuận đền bù muốn rút đơn phải làm gì???????

    Xin chào anh chị!
     
                   Tôi bị mất trộm tài sản (giá trị khoảng 13 triệu đồng) sau đó tôi làm đơn trình báo mất cắp ra công an phường nơi tôi cư trú. Một thời gian sau kẻ trộm tài sản của tôi đã thỏa thuận và đền bù cho tôi vì vậy tôi không muốn truy cứu sự việc trên ra pháp luật nữa. Tuy nhiên qua trao đổi với cơ quan công an tôi được biết: Việc tôi có rút đơn trình báo hay không thì kẻ lấy tài sản của tôi vẫn bị truy tố hình sự tội ăn cắp và phải đi tù ít nhất 2 năm. Tôi không muốn vì hơn chục triệu mà đẩy một người vào cảnh tù tội, vì thế tôi muốn anh chị tư vấn giúp mấy việc sau:
     + Tôi phải làm thủ tục gì để rút lại bản tường trình trước cơ quan công an (Tôi chưa làm đơn khởi kiện) và xin miễn truy cứu trách nhiệm hình sự.
     + Việc 2 bên tự thỏa thuận đền bù thì kẻ lấy cắp tài sản của tôi có bị truy  cứu trách nhiệm hình sự hay không, nếu có thì phải chịu hình phạt như thế nào.
                    Rất mong nhận được sự góp ý và tư vấn của các anh chị. Tôi xin chân thành cảm ơn!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #165182   14/02/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn! Về vấn đề của bạn, tôi xin có ý kiến như sau:
    1. Việc bạn có đơn đề nghị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không thì người thực hiện hành vi phạm tội (trộm cắp tài sản) của bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự đối với hành vi của mình. Do đây không phải những tội khởi tố theo yêu cầu của người bị hại nêu tại Điều 105-BLTTHS 2004.
    2. Về TNHS thì được quy định cụ thể tại điều 138 BLHS như sau:

    Điều 138. Tội trộm cắp tài sản <o:p></o:p>

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .......
    <o:p></o:p>

          3. Bạn có thể viết đơn đề nghị giảm nhẹ TNHS cho người thực hiện hành vi phạm tội trên để người đó có thể được hưởng 01 tình tiết giảm nhẹ quy định tại k2-điều 46-BLHS.
           Ngoài ra người đó có thể được hưởng các tình tiết giảm nhẹ khác (nếu đáp ứng đủ điều kiện) quy định tại khoản 1-Đ46 BLHS như:

    b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả (VD: trả lại số tài sản đã trộm cắp được...);<o:p></o:p>

    p) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;<o:p></o:p>

    ........
              Từ đó có thể đề nghị áp dụng điều 47, Điều 60 cho phép không cách lý khỏi xã hội (hưởng án treo) Điều này tùy thuộc vào nhân thân và tính chất mức độ hành vi nguy hiểm cho xã hội cũng như việc lượng hình của Hội đồng xét xử.

    Có vấn đề gì chưa rõ bạn bạn có thể đặt thêm câu hỏi để các luật sư tư vấn. Thân mến!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn manh_lawyer vì bài viết hữu ích
    nguyenhung.vpb (15/02/2012)
  • #165187   14/02/2012

    lstuankhac
    lstuankhac

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:01/09/2009
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn
    Vấn đề bạn nêu mặc dù bạn rút đơn thì cơ quan điều tra vẫn khởi tố vụ án Hình sự vì theo quy định tại Điều 105 Bộ luật tố tụng Hình sự thì Tội trộm cắp tài sản không thuộc trường hợp khởi tố vụ án theo yêu cầu của người bị hại (Tội trộm cắp tài sản được quy định tại Điều 138 Bộ luật Hình sự) 

    Điều 105. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

    1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

    2. Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.
    Bạn là người có lòng vị tha và bạn có thể thực hiện điều đó bằng việc làm đơn xin giảm nhẹ hình phạt cho bị cáo trước Tòa để bị cáo có thêm tình tiết giảm nhẹ TNHS.
    Trân trọng!

     

    Luật sư Nguyễn Khắc Tuấn

    Văn phòng Luật sư An Phát - Đoàn Luật sư tỉnh Hà Tĩnh

    Điện thoại: 0393 69 69 88 DĐ: 0913 143 111

    Email: luatanphat@gmail.com

    website:http://luatsuhatinh.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lstuankhac vì bài viết hữu ích
    nguyenhung.vpb (15/02/2012)