DanLuat 2015

Lãi suất chậm thanh toán

Chủ đề   RSS   
  • #453290 10/05/2017

    haithanh.vxd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lãi suất chậm thanh toán

    Kính chào Luật sư

    Bên em đang làm thủ tục thanh lý 01 Hợp đồng hợp tác đầu tư và phát sinh Khoản Phạt chậm thanh toán như sau:

    - Trả lãi cho khoản chậm trả là 2 phần nghìn trên ngày

    - Tất cả các số ngày khác ví dụ như ngày thu hồi, ngày thanh toán đều tính theo ngày làm việc, nhưng số ngày chậm trả do không ghi rõ lên họ tính theo ngày (Cộng cả ngày lễ+ngày nghỉ)

    Tổng Thời gian từ khi bắt đầu thực hiện đến Thanh lý là 26 tháng mà Bảng kê tiền phạt chậm thanh toán đến 28.35 % 

    Kính mong luật sư cho em hỏi: - Việc tính 2 phần nghìn/ngày trên có hợp lý không ah? Không đúng thì theo quy định nào ah? 

    Cách tính Số ngày chậm trả = số ngày ? Hay số ngày làm việc ah? Theo quy định nào?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    2248 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #453486   14/05/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4732)
    Số điểm: 27927
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1742 lần
    Lawyer

    Chào haithanh.vxd!

    Với thông tin bạn cung cấp, Luật sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Trước hết về quyền yêu cầu tiền lãi do chậm thanh toán được quy định tại Điều 306 Luật Thương mại năm 2005 như sau:

    "Trường hợp bên vi phạm hợp đồng chậm thanh toán tiền hàng hay chậm thanh toán thù lao dịch vụ và các chi phí hợp lý khác thì bên bị vi phạm hợp đồng có quyền yêu cầu trả tiền lãi trên số tiền chậm trả đó theo lãi suất nợ quá hạn trung bình trên thị trường tại thời điểm thanh toán tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác".

    Như vậy bên bị vi phạm có quyền yều cầu thanh toán tiền lãi do chậm thanh toán.

    Như bạn nêu thì mức phạt đã được hai bên thỏa thuận và ghi nhận tại nội dung của Hợp đồng do đó có thể hiểu đây chính là "trường hợp có thỏa thuận khác" theo quy định của Điều 306 Luật thương mại.

    Đối với cách tính thời gian theo quan điểm của tôi thì các bên cần phải thống nhất lại hoặc hiểu theo hợp đồng để có số ngày chính xác nhất.

    Rất tiếc Luật sư chưa có điều kiện tìm hiểu, nghiên cứu hợp đồng của bên bạn nên chưa thể đưa ra tư vấn chi tiết được, bạn tham khảo nội dung tư vấn trên để có phương án giải quyết vụ việc nhé./.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 19006281

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-