HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

KỶ LUẬT CÁN BỘ CÔNG CHỨC

Chủ đề   RSS   
  • #169148 29/02/2012

    DOTHIMINHLINH

    Mầm

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2010
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    KỶ LUẬT CÁN BỘ CÔNG CHỨC

    Tôi đang làm địa chính cấp xã thì có đơn tố cáo, sau đó thanh tra huyện thụ lý và tham mưu cho UBND huyện ra kết luận thanh tra như sau: Tôi vi phạm trình tư giải quyết thủ tục hành chính trong lĩnh vực đất đai không đúng trình tự. Giao Phòng Nội vụ  thực hiện thủ tục kỷ luật với hình thức kiển trách và không bố trí lại công chức địa cấp xã đối với Tôi.
    Như vậy kết luận của UBND huyện như vậy là đúng hay sai ? theo tôi được biết là việc kỷ luật Tôi phải do Chủ tịch hoặc Phó chủ tịch UBND xã quyết định xử lý sau khi UBND xã thành lập hội đồng kỷ luật để tiến hành lấy ý kiến và áp dụng hình thức xử lý. Nhưng trong kết luận lại đưa thẳng hình thức xử lý và giao cho Phòng Nội vụ như vậy có đúng không ? ai biết xin chỉ giùm. cám ơn nhiều.
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #169177   29/02/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2449)
    Số điểm: 16397
    Cảm ơn: 656
    Được cảm ơn 873 lần
    SMod

    Cơ quan sử dụng cán bộ là UBND cấp xã, cơ quan quản cán bộ là UBND cấp huyện (Thông qua Phòng Nội vụ là cơ quan chuyên môn giúp UBND huyện).
    Về thẩm quyền xử lý kỷ luật thì trong trường hợp của bạn là UBND cấp huyện chứ không thuộc thẩm quyền của UBND cấp xã

    Yahoo! Messenger: xmen_8711

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    tranthuan2809 (17/11/2012)
  • #175020   29/03/2012

    kyodinho
    kyodinho

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Trường hợp công chức cấp xã vi phạm thì bị xử lý kỷ luật theo Nghị định số112/2011/NĐ-CP của Chính phủ về công chức xã, phường thị trấn và có hiệu lực từ ngày 01/2/2012.
    Theo đó, tại Điều 40 của Nghị định112/2011/NĐ-CP quy định" <span style="font-family: times new roman; font-size: 16px;"> Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện tiến hành xử lý kỷ luật và quyết định hình thức kỷ luật đối với công chức cấp xã".
    Quy trình xử lý như sau: được sự chỉ đạo của CT UBND tỉnh, Phòng Nội vụ sẽ tham mưu, chỉ đạo cho  UBND cấp xã tổ chức họp xem xét mức độ vi phạm của bạn. Nếu biểu quyết (bỏ phiếu) có hình thức kỷ luật thì Phòng Nội vụ sẽ tham mưu CT UBND cấp huyện ra quyết định thành lập Hội đồng kỷ luật theo quy định tại Điều 43 của Nghị định112/2011/NĐ-CP (xem thêm Nghị định số34/2011/NĐ-CP về xử lý kỷ luật đối với công chức).

    Cập nhật bởi kyodinho ngày 29/03/2012 09:36:12 SA

    tranxuangiangsnv@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kyodinho vì bài viết hữu ích
    tranthuan2809 (17/11/2012)