Ký hợp đồng trực tiếp với doanh nghiệp nước ngoài, công tác ngoài việt nam trên 183 ngày, hộ khẩu tại việt nam, có phải nộp thuế TNCN?

Chủ đề   RSS   
  • #126541 27/08/2011

    bluedino

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký hợp đồng trực tiếp với doanh nghiệp nước ngoài, công tác ngoài việt nam trên 183 ngày, hộ khẩu tại việt nam, có phải nộp thuế TNCN?

    Chào luật sư, kính chúc luật sư sức khỏe.

    Trường hợp người bạn của tôi có nhờ luật sư tư vấn giúp, chị ấy là người việt nam, hộ khẩu việt nam, ký hợp đồng làm việc trực tiếp với 1 doanh nghiệp ở nước ngoài, và mỗi lần công ty có việc thì cử chị ấy đi. Trong 1 năm chị đi rất nhiều, có lẽ chỉ có 3 tháng ở việt nam thôi, chị cũng đọc luật thuế cá nhân nhưng có điểm chưa rõ.

    Trong trường hợp này thì theo luật sư chị ấy sẽ là cá nhân cư trú hay không cư trú?Vì theo luật ở điểm 1.2 Điều 3 của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 của Nghị định 100/2008/NĐ-CP thì vì có nơi ở và hộ khẩu nên chị ấy sẽ là cá nhân cư trú tại việt nam, chịu thuế việt nam.
    Nhưng nếu thế thì đoạn văn bản nói về 183 ngày ở ngoài việt nam sẽ dành cho đối tượng nào?

    Theo như bài viết của luật sư Huỳnh Kim Ngân dưới đây thì chị ấy sẽ không phải đóng thuế..

    http://vnexpress.net/gl/phap-luat/tu-van/2010/12/3ba241f0/

    Mong luật sư tư vấn giúp .

    Xin cảm ơn
    Cập nhật bởi bluedino ngày 27/08/2011 11:48:03 CH
     
    4202 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #126790   29/08/2011

    alexphamnguyen
    alexphamnguyen
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1319
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 60 lần


    Chào bạn!
    Trường hợp của bạn luật sư Kim Ngân đã có tư vấn qua về đối tượng nộp thuế vậy chị bạn đã làm việc với phòng hành chính chưa và kết quả như thế nào?
    Vì cùng là luật sư nên cho tôi xin miễn tư vấn đối với cách giải quyết của luật sư đồng nghiệp. Nếu bạn muốn có thêm cách giải quyết thì tôi xin tư vấn thêm cho bạn một chút về thu nhập chịu thuế.
    vẫn căn cứ theo Nghị định 100/2008/NĐ-CP  phần thu nhập chịu thuế và phần thu nhập được miễn thuế bạn có thể áp dụng nó để giải quyết vấn đề của mình đó là tại khoản 11 điều 4 quy định về thu nhập miễn thuế:

    "11. Thu nhập từ học bổng, bao gồm:

    a. Học bổng nhận được từ ngân sách nhà nước;

    b. Học bổng nhận được từ tổ chức trong nước và ngoài nước theo chương trình hỗ trợ khuyến học của tổ chức đó."
    Do đó theo cách tính của phòng hành chính là hoàn toan chưa chính xác, bạn có thể nói bạn mình làm đơn đề xuất để phòng hành chính tính lại"
    Chúc bạn thành công!

    Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

    - Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

    - Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #126808   29/08/2011

    bluedino
    bluedino

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất cảm ơn về tư vấn của luật sư tuy nhiên cũng rất xin lỗi vì câu hỏi của tôi chưa rõ khiến luật sư nhầm sang trường hợp trích dẫn trên báo vnexpress mà luật sư Kim Ngân trả lời rồi..

    Câu hỏi của tôi là :

    Chị tôi ký hợp đồng trực tiếp với công ty ở nước ngoài, đi công tác ở ngoài lãnh thổ việt nam trên 183 ngày ( có lưu hết các lần đóng dấu trên passport ) , nhưng có hộ khẩu tại việt nam, vậy có thuộc đối tượng cư trú và có phải chịu thuế TNCN không ạ?

    Cũng như trên tôi có một người bạn công tác tại Lào, ký hợp đồng lao động trực tiếp với công ty bên Lào , và một năm chỉ về thăm nhà 1 tháng phép, tuy nhiên hộ khẩu anh ấy vẫn ở việt nam, gia đình, vợ con đều ở việt nam, sau vài năm công việc bên đó kết thúc dự định sẽ lại về việt nam, vậy anh ấy có phải là đối tượng cư trú tại việt nam không và có phải chịu thuế TNCN không?
     
    Báo quản trị |  
  • #129176   09/09/2011

    alexphamnguyen
    alexphamnguyen
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1319
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 60 lần


    Chào bạn!
    Như bạn cũng đã nghiên cứu thông tư 84/2008/TT-BTC có quy định về cá nhân cư trú như sau:
    "1. Cá nhân cư trú là người đáp ứng một trong các điều kiện sau đây:
    1.1. Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc trong 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam, trong đó, ngày đến và ngày đi được tính là 01 (một) ngày. Ngày đến và ngày đi được xác định căn cứ vào chứng thực của cơ quan quản lý xuất nhập cảnh trên hộ chiếu (hoặc giấy thông hành) của cá nhân đó khi đến và khi rời Việt Nam. Trường hợp nhập cảnh và xuất cảnh trong cùng một ngày thì được tính chung là một ngày cư trú.
    Cá nhân có mặt tại Việt Nam theo hướng dẫn tại điểm này là sự hiện diện của cá nhân đó trên lãnh thổ Việt Nam.
    1.2. Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam theo một trong hai trường hợp sau:
    1.2.1. Có nơi ở đăng ký thường trú theo quy định của pháp luật về cư trú:
    Đối với công dân Việt Nam:
    #c00000;">nơi ở đăng ký thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định không có thời hạn tại một chỗ ở nhất định và đã đăng ký cư trú theo quy định của Luật cư trú."
    Theo quy định trên thì việc có hộ khẩu thường trú mới chỉ đáp ứng một trong hai điều kiện để được xem là cá nhân cư trú tại Việt Nam điều kiện còn lại là thường xuyên sinh sống, ổn định.
    Nên trường hợp của chị hỏi thì không thuộc diện đối tượng cư trú và chịu thuế thu nhập cá nhân.
    Tương tự cho trường hợp của người bạn đang sinh sống và làm việc tại Lào!
    Không trả lời sớm được cho bạn mong bạn thông cảm!
    Chúc bạn ngày cuối tuần vui vẽ!

    Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

    - Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

    - Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

- Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

- Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com