DanLuat 2015

Ký HĐLĐ ngắn hạn 3 tháng một có vi phạm không

Chủ đề   RSS   
  • #116677 10/07/2011

    biennho1512

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký HĐLĐ ngắn hạn 3 tháng một có vi phạm không

    Chào luật sư!

    Luật sư cho em hỏi, Công ty em ký hợp đồng lao động ngắn hạn 3 tháng với nhân viên. Nhưng ký liên tiếp  3 tháng một trong 6 tháng dầu năm. Như vậy công ty em co phải đống BHXH bát buộc không và công ty em co vi phạm luật lao động không?
     
    3955 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #116833   11/07/2011

    Ketoansk
    Ketoansk
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (665)
    Số điểm: 6123
    Cảm ơn: 385
    Được cảm ơn 281 lần


        Công ty bạn ký HĐLĐ 3 tháng trở lên (= hoặc > 3 tháng) là thuộc diện đóng BHXH bắt buộc.
        Nếu công ty bạn ký HĐLĐ dưới 3 tháng (< 3 tháng) thì không phải đóng BHXH bắt buộc. Nhưng loại hợp đồng này chỉ được ký 2 lần (#fac08f;">nếu sau 3 tháng NLĐ vẫn còn làm việc tại công ty bạn thì họ phải tham gia BHXH bắt buộc, và phải truy đóng cả cho 3 tháng trước đó),  những lần sau là không thời hạn.

    Be who you are and say what you feel, because those who mind don't matter and those who matter don't mind

     
    Báo quản trị |  
  • #117836   15/07/2011

    biennho1512
    biennho1512

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


     Xin cam on .
     
    Báo quản trị |  
  • #117926   15/07/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Chào bạn!
    Bạn nên chú ý thêm quy định tại khoản 3 Điều 27 BLLD
    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.
    Theo như mình hiểu thì vị trí nhân viên của Cty bạn là vị trí công việc có tính chất thường xuyên nêu trên.

    Thân chào!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanbui211988 vì bài viết hữu ích
    biennho1512 (15/07/2011)

0 Thành viên đang online
-