Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Ký giấy mua bán xe máy, xe ô tô ở cơ quan nào

Chủ đề   RSS   
  • #176759 06/04/2012

    ngocthuy2210

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký giấy mua bán xe máy, xe ô tô ở cơ quan nào

    CHÀO LUÂT SƯ,

    Cho tôi hỏi về thẩm quyền ký giấy mua bán xe máy, và xe ô tô. ký ở UBND xã hay là ở phòng công chứng ạ?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #176765   06/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (599)
    Số điểm: 3220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 200 lần


    Giấy bán xe máy chỉ cần đến UBND xã, phường của người có tên trong đăng ký xe đề nghị làm thủ tục xác nhận
    Đối với ô tô là tài sản có nhiều chi tiết, giấy tờ bạn nên đến phòng công chứng làm hợp đồng mua bán.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #177036   09/04/2012

    diendanthuvienphapluat
    diendanthuvienphapluat

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2012
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 10 lần


    Kính gửi Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI.

                Về việc chứng thực chữ ký trên giấy bán xe:

    Theo quy định tại Thông tư số 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 của Bộ Công an quy định về đăng ký xe thì “Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn đối với chữ ký của người bán, cho, tặng xe hoặc có xác nhận của cơ quan, đơn vị công tác”.

    Ngày 17/11/2011, Bộ Công an đã ban hành Thông tư số 75/2011/TT-BCA sửa đổi, bổ sung điểm 3.1.7 Khoản 3 Điều 7 Thông tư số 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 quy định về đăng ký xe, có hiệu lực từ ngày 10/01/2012. Điều 1 Thông tư số 75/2011/TT-BCA quy định: “Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có chứng thực hoặc công chứng theo quy định của pháp luật”.

    Như vậy, Thông tư số 75/2011/TT-BCA đã bỏ quy định về chứng thực chữ ký trên giấy bán xe. Quy định này có thể gây khó khăn hơn cho người dân so với trước đây, nhất là đối với xe có giá trị thấp nhưng văn bản quy phạm pháp luật có hiệu lực buộc các cơ quan, tổ chức, cá nhân phải chấp hành.

               Do đó, kể từ ngày Thông tư số 75/2011/TT-BCA có hiệu lực (ngày 10/01/2012) thì Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn không thực hiện chứng thực chữ ký của người bán, cho, tặng xe trên Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân. Như vậy đối với cả hai trường hợp trên Luật sư nên hướng dẫn người dân liên hệ với tổ chức hành nghề công chứng để công chứng Hợp đồng mua bán xe mới đúng quy định hiện hành.

    Mến chào Luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #177122   09/04/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (5876)
    Số điểm: 36462
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2184 lần
    Lawyer

    Chào bạn ngocthuy2210!
             UBND xã chỉ có thẩm quyền chứng thực chữ ký theo quy định tại Nghị định79/2007/NĐ-CP ngày 18/05/2007 của Chính phủ Về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký. Còn thẩm quyền công chứng hợp đồng, giao dịch thuộc về Công chứng viên theo quy định của Điều 2, Luật Công chứng năm 2006. Tuy nhiên, thực tế có những nơi UBND xã, phường vẫn cứ công chứng, chứng thực "mọi" loại văn bản, hợp đồng giao dịch mà không biết là pháp luật đã thay đổi. Nếu bạn là bên mua thì tốt nhất là nên công chứng hợp đồng tại Phòng, Văn phòng công chứng để sang tên cho đúng pháp luật.

    Luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - Đoàn luật sư Hà Nội - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Số 65B phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội; Điện thoại: 0977.999.896 - 0437 327 407

    - Điện thoại VP: 046.29.29.386 /Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #228846   23/11/2012

    UBND xã, phường vẫn  chứng thực "mọi" loại văn bản, hợp đồng giao dịch không phải là không biết là pháp luật đã thay đổi. mà là mỗi tỉnh có quy định riêng Ví dụ: tại tỉnh Lâm Đồng có quyết định công dân có quyền lựa chọn chứng thực tại UBND cấp xã , hoặc công chứng tại Phòng, Văn phòng công chứng. Quy định như vậy để tạo điều kiện cho  nhân dân đi lại. Vì có những xã cách Phòng, văn phòng công chứng 50-60 km rất khó khăn.

    Trước đây cũng có quyết định chuyển thẩm quyền hết cho văn phòng công chứng và thực hiện được 01 năm (năm 2011) nhưng sau này nhận thấy không thuận lợi. Nên đã bãi bỏ quyết định đó và ban hành quyết định mới công dân có quyền lựa chọn 2 nơi.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com