HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Kinh phí bảo trì nhà chung cư

Chủ đề   RSS   
  • #131184 16/09/2011

    tuanbui211988
    Top 200
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 46 lần


    Kinh phí bảo trì nhà chung cư

    Chào các bạn/ các anh chị. Mình đang có 1 vấn đề rất mong nhận được sự trao đổi từ các bạn và các anh chị.

    Công ty mình là chủ đầu tư ( Bên A) của 1 chung cư 22 tầng. Thông qua hợp đồng hợp tác đầu tư và bao tiêu sản phẩm ( hợp đồng ký sau ngày luật nhà ở có hiệu lực 1/7/2006), Công ty mình giao toàn bộ quyền phân phối, ký hợp đồng mua bán 80 căn hộ được quyền bán cho bên hợp tác đầu tư với Công ty mình ( Bên B). Và hiện tại Bên B đã ký 1 số hợp đồng mua bán.Tuy nhiên mình có 1 số vướng mắc như sau:

     

    1. Thứ nhất: Theo Nội dung hợp đồng hợp tác Bên Mình ủy quyền cho Bên hợp tác được quyền thực hiện thu kinh phí bảo trì trong thời gian chưa thành lập ban quản trị nhà chung cư. 

    Vậy việc ủy quyền này là có đúng không?

    Các căn cứ pháp luật hiện hành:

    - Theo quy định tại Điều 71 luật nhà ở thì khi chưa thành lập Ban quản trị thì chủ đầu tư có trách nhiệm thực hiện các công việc của Ban Quản trị theo quy định tại Điều 20 quyết định 08/2008/QĐ-BXD ngày 28/5/2008 về quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư thì “ .

    Đối với kinh phí bảo trì quy định tại khoản 1 Điều 19 của Quy chế này, Chủ đầu tư có trách nhiệm lập tài khoản tiền gửi cho từng nhà chung cư tại ngân hàng thương mại với lãi suất không thấp hơn lãi suất tiền gửi tiết kiệm không kỳ hạn kể từ khi đưa nhà chung cư vào sử dụng và bàn giao tài khoản đó cho Ban quản trị khi Ban quản trị được bầu ra ).

     -  Theo quy định tại Điểm b khoản 1 Điều 13 thì đối với nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu thì chủ đầu tư có trách nhiệm Thu kinh phí bảo trì phần sở hữu chung trong nhà chung cư theo quy định tại khoản 1 Điều 54 của Nghị định số 90/2006/NĐ-CP và thực hiện quản lý kinh phí bảo trì nhà chung cư theo quy định tại Điều 20 của Quy chế này;

    2. Thứ hai: Theo quy định tại điểm a khoản 1 điều 51 Nghị định 71/2010/NĐ-CP hướng dẫn luật nhà ở thì Trường hợp chủ đầu tư ký hợp đồng bán căn hộ kể từ ngày Luật Nhà ở có hiệu lực thi hành thì chủ đầu tư có trách nhiệm nộp các khoản kinh phí sau đây:

    - Đối với diện tích nhà bán phải nộp 2% tiền bán, khoản tiền này được tính vào tiền bán căn hộ hoặc diện tích khác mà người mua phải trả và được quy định rõ trong hợp đồng mua bán;

    - Đối với phần diện tích nhà mà chủ đầu tư giữ lại, không bán (không tính phần diện tích thuộc sử dụng chung) thì chủ đầu tư phải nộp 2% giá trị của phần diện tích đó; phần giá trị này được tính theo giá bán căn hộ có giá cao nhất của nhà chung cư đó.

    Vấn đề mình thắc mắc là trong hợp đồng hợp tác kinh doanh và bao tiêu sản phẩm giữa Cty mình và bên hợp tác không đề cập đến mức kinh phí bảo trì 2% trên giá bán mà chỉ xác định giá để Bên hợp tác phân phối lại. Vậy mức 2% kinh phí bảo trì sẽ thu như thế nào? ( trên giá bên mình ấn định để bên hợp tác phân phối hay giá bán thực tế giữa bên hợp tác và khách hàng)?

    Thực tế bên hợp tác đã thu mức bảo trì là 2% trên giá bán thực tế ( lớn hơn mức giá do Bên Mình ấn định).

    Việc bên hợp tác thu mức kinh phí bảo trì này có đúng không?

    Thân chào.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 17/09/2011 02:55:02 CH Sửa lỗi font, sửa bố cục bài viết. Cập nhật bởi tuanbui211988 ngày 16/09/2011 11:03:09 SA Cập nhật bởi tuanbui211988 ngày 16/09/2011 11:00:23 SA Cập nhật bởi tuanbui211988 ngày 16/09/2011 09:50:43 SA Cập nhật bởi tuanbui211988 ngày 16/09/2011 09:48:53 SA

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    1 thành viên cảm ơn tuanbui211988 vì bài viết hữu ích
    haihoa04 (16/03/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #131628   17/09/2011

    LsHvH
    LsHvH

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn.
    Tôi nghĩ 2% sẽ thu vào theo giá do bên bán thưc hiện. Sau đó bên bán sẽ mở tài khoản riêng theo quy định và hoàn trả lại cho chủ đầu tư, đến khi chủ đầu tư bàn giao cho ban quản trị tòa nhà chung cư. Khoản 2% sẽ được coi là sở hữu chung của chung cư.
    Khoản 2% này là khoản mặc định, theo quy định của nhà nước, nên không cần phải đưa vào hợp đồng hợp tác kinh doanh của chủ đầu tư với bên bán. 

    Tôi cũng đang được bầu vào ban quản trị nhà chung cư, việc đòi lại những thứ mà nhà nước quy định là sở hữu chung từ phía chủ đầu tư thật là khó khăn. Hợp đồng mua bán ký trước 2008, chủ đầu tư vừa làm sai vừa ăn bớt hạng mục, vừa không phân định rõ ràng sở hữu chung sở hữu riêng, dân thì chỉ quan tâm đến mức phí dịch vụ cũng chẳng hiểu là mình sở hữu cái gì. Ngay cả việc cấp sổ đỏ, chủ đầu tư phải hoàn thành thủ tục, nộp tiền thuê đất hay tiền phí liên quan nhưng chủ đầu tư cứ ì ra, nhà thì bán hết rồi, chẳng lẽ lại tập hợp hết lại sai phạm kiện cáo thì mệt lắm.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LsHvH vì bài viết hữu ích
    tuanbui211988 (18/09/2011)