DanLuat 2015

KIỆN NGƯỜI NƯỚC NGOÀI

Chủ đề   RSS   
  • #190621 01/06/2012

    thanh5032147

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    KIỆN NGƯỜI NƯỚC NGOÀI

    Kính nhờ Luật sư Tư vấn giúp:

    Ngân hàng chúng tôi có cho một khách hàng vay (Quốc tịch pháp – hiện đang đầu tư, kinh doanh tại việt nam.) Tài sản thế chấp là xe tải.

    Đến hôm nay khách hàng đã quá hạn thanh toán tại Ngân hàng chúng tôi. Khi đến cơ sở của khách hàng thì được biết nhà xưởng của khách hàng đã sang bán. Tài sản đảm bảo là xe tải hiện được thông tin khách hàng đã bán cho bên thứ ba (bán bằng giấy tay – vì xe được đăng ký giao dịch đảm bảo và phong toả tại công an giao thông).

    - Khách hàng hiện nay đã xuất cảnh sang Mỹ. Vậy kính nhờ Luật sư cho tôi được hỏi:

    1. 1.Ngân muốn thu hồi lại nợ thì phải kiện tại toà án tỉnh nơi khách hàng thường trú hay tại nơi Ngân hàng đặt chi nhánh (hai tỉnh khát nhau!)

    2. 2. Thủ tục kiện như thế nào (vì có yếu tố nước ngoài). Và hiện nay không biết khách hàng có trở lại Việt Nam không?

    3. 3. Có những quy định pháp luật nào liên quan đến vụ việc này, kính nhờ Luật sư tư vấn giúp

    Chân thành cảm ơn

    Trân trọng.

    Chiều kia đứng bên cầu soi bóng

    Chợt biết mình áo rách đã bao năm.

     
    1539 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #190735   01/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1819)
    Số điểm: 17437
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1112 lần
    Lawyer

                 Chào bạn! Trường hợp này của bạn rất phức tạp
                 Bạn nên xem xét xem người có quốc tịch mỹ đó có quay trở lại Việt Nam không? Khi trở lại Việt Nam thì họ cư trú ở đâu? Giấy phép lao động của quốc tịch mỹ ở Việt Nam còn hiệu lực?
                 Và nếu họ không trở lại việt nam thì bạn khởi kiện đến tòa án nơi cư trú cuối cùng của người mang quốc tịch Mỹ để tòa án này này tiến hành việc Ủy thác tư pháp với tòa án Mỹ để xét xử vụ việc trên theo quy định tại Điều 415, 416, 417, 418, Bộ luât tố tụng dân sự

    Điều 415. Thực hiện uỷ thác tư pháp

    1. Toà án Việt Nam uỷ thác tư pháp cho Toà án nước ngoài hoặc thực hiện uỷ thác tư pháp của Toà án nước ngoài về việc tiến hành một số hoạt động tố tụng dân sự theo quy định của điều ước quốc tế mà Việt Nam ký kết hoặc gia nhập hoặc theo nguyên tắc có đi có lại.

    2. Toà án Việt Nam không chấp nhận thực hiện việc uỷ thác tư pháp của Toà án nước ngoài trong các trường hợp sau đây:

    A) Việc thực hiện uỷ thác tư pháp xâm phạm đến chủ quyền của Việt Nam hoặc đe doạ đến an ninh của Việt Nam;

    B) Việc thực hiện uỷ thác tư pháp không thuộc thẩm quyền của Toà án Việt Nam.

    Điều 416. Thủ tục thực hiện việc uỷ thác tư pháp

    1. Việc Toà án Việt Nam uỷ thác tư pháp cho Toà án nước ngoài hoặc Toà án nước ngoài uỷ thác tư pháp cho Toà án Việt Nam phải được lập thành văn bản và gửi đến cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam theo quy định của điều ước quốc tế mà Việt Nam ký kết hoặc gia nhập hoặc theo quy định của pháp luật Việt Nam.

    2. Cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam nhận được văn bản uỷ thác tư pháp phải chuyển ngay cho Toà án Việt Nam hoặc cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài nhận văn bản uỷ thác của Toà án Việt Nam.

    Điều 417. Văn bản uỷ thác tư pháp

    1. Văn bản uỷ thác tư pháp phải có các nội dung chính sau đây:

    A) Ngày, tháng, năm lập văn bản uỷ thác tư pháp;

    B) Tên, địa chỉ của Toà án uỷ thác tư pháp;

    C) Tên, địa chỉ của Toà án thực hiện uỷ thác tư pháp;

    D) Họ, tên, địa chỉ của cá nhân, tên, địa chỉ của cơ quan, tổ chức có liên quan đến uỷ thác tư pháp;

    Đ) Nội dung công việc uỷ thác;

    E) Yêu cầu của Toà án uỷ thác.

    2. Gửi kèm theo văn bản uỷ thác là giấy tờ, tài liệu cần thiết cho việc thực hiện uỷ thác, nếu có.

    Điều 418. Công nhận giấy tờ, tài liệu do cơ quan có thẩm quyền nước ngoài lập, cấp hoặc xác nhận

    1. Giấy tờ, tài liệu do cơ quan có thẩm quyền nước ngoài lập, cấp hoặc xác nhận theo quy định của pháp luật nước ngoài hoặc ở ngoài lãnh thổ Việt Nam được Toà án Việt Nam công nhận nếu giấy tờ, tài liệu đó đã được hợp pháp hoá lãnh sự, trừ trường hợp điều ước quốc tế mà Việt Nam ký kết hoặc gia nhập có quy định khác.

    2. Giấy tờ, tài liệu lập bằng tiếng nước ngoài phải được gửi cho Toà án Việt Nam kèm theo bản dịch ra tiếng Việt đã được công chứng, chứng thực hợp pháp.

              Bạn có thể tham khảo ý kiến của các luật sư khác

     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    thanh5032147 (02/06/2012)

0 Thành viên đang online
-