DanLuat 2015

Không làm BHXH khi đăng ký có bị truy thu hay không

Chủ đề   RSS   
  • #101807 11/05/2011

    ngoanle

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không làm BHXH khi đăng ký có bị truy thu hay không

    Chào

    Cho em hỏi, công ty em thành lập được một thời gian dài nhưng do nhân sự thay đổi liên tục nên GĐ không làm BHXH cho nhân viên, vậy cho em hỏi bây giờ em đăng ký cho mọi người thì có bị truy thu không?mức truy thu là bao nhiêu? có văn bản nào quy định không ạ? 
     
    3698 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #103424   18/05/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1233)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 481 lần


    Chào bạn, nếu như hợp đồng lao động của công ty bạn với nhân viên có thời hạn từ 3 tháng trở lên thì cty bạn phải đóng BHXH cho nhận viên.

    Khi cty vi phạm thì sẽ bị truy thu và bị xử phạt hành chính theo quy định tại nghị đinh số 86/2010/ND-CP.

    Cụ thể như sau:

    Điều 7. Hành vi không đóng bảo hiểm xã hội cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

    1. Phạt tiền

    a) Từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 01 người đến 10 người lao động.

    b) Từ 5.100.000 đồng đến 10.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 10.100.000 đồng đến 18.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 18.100.000 đồng đến 24.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 101 người đến 500 người lao động;

    đ) Từ 24.100.000 đồng đến 30.000.000 đồng, khi vi phạm với từ 501 người lao động trở lên;

    2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    #ff0000;">a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt;

    b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ quỹ bảo hiểm xã hội trong năm trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt.

    thân!


     
    Báo quản trị |  
  • #103460   18/05/2011

    ngoanle
    ngoanle

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn rất nhiều!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-