DanLuat 2015

Không đủ điều kiện kinh doanh, giao dịch hợp đồng có vô hiệu ?

Chủ đề   RSS   
  • #442496 24/11/2016

    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (202)
    Số điểm: 3110
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 94 lần


    Không đủ điều kiện kinh doanh, giao dịch hợp đồng có vô hiệu ?

    Mọi người cho mình hỏi, nếu một doanh nghiệp ký hợp đồng mà bản thân doanh nghiệp này chưa có đăng ký ngành nghề kinh doanh này, hoặc ngành nghề kinh doanh này chưa đáp ứng điều kiện.

    Ví dụ : một doanh nghiệp kinh doanh bất động sản, vốn điều lệ của luật kinh doanh bất động sản cũ tối thiểu là 6 tỷ đồng. Nhưng luật kinh doanh bất động sản mới là 20 tỷ, nhưng tới thời điểm này, đã sau thời hạn cho phép để nâng vốn lên nhưng doanh nghiệp vẫn chỉ vốn ở mức 6 tỷ, tức là không đáp ứng được điều kiện theo luật kinh doanh bất động sản 2014. Mà hoạt động giao dịch mua bán nhà ở giữa doanh nghiệp kinh doanh bất động sản và cá nhân thì không cần công chứng, mà người dân đi mua nhà thì nhận thức pháp luật có hạn, do đó hợp đồng này có thể vô hiệu khi doanh nghiệp chưa đáp ứng đủ điều kiện ngành nghề kinh doanh hoặc doanh nghiệp chưa đăng ký ngành nghề kinh doanh khi giao dịch không ạ ? vì nếu đi theo hướng tuyên bố hợp đồng vô hiệu khi không đăng ký ngành nghề kinh doanh thì doanh nghiệp rất dễ lợi dụng điều này để trục lợi. Mọi người có cơ sở pháp lý hoặc góc nhìn thực tiễn nào mong chia sẽ.

     
    4350 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Elviss.Khoi vì bài viết hữu ích
    trang_u (24/11/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442564   24/11/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2602)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 1184
    Được cảm ơn 1242 lần


    Phát hiện hay! Theo mình thì thì giao dịch giữa DN KD BĐS với người mua nhà vô hiệu theo Điều 132 Bộ luật dân sự 2005:

    Điều 132. Giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, đe dọa

    Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

    Lừa dối trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba nhằm làm cho bên kia hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự nên đã xác lập giao dịch đó.

    Đe dọa trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc người thứ ba làm cho bên kia buộc phải thực hiện giao dịch nhằm tránh thiệt hại về tính mạng, sức khoẻ, danh dự, uy tín, nhân phẩm, tài sản của mình hoặc của cha, mẹ, vợ, chồng, con của mình.

    Thực tế trước đây, khi còn áp dụng Luật doanh nghiệp 2005 (thời điểm bắt buộc phải có mã ngành nghề kinh doanh trong GCN ĐKDN) thì khi giao dịch hợp đồng mà giao dịch đó không đúng với ngành, nghề kinh doanh được ghi trong Giấy chứng nhận xem như giao dịch đó vô hiệu. (Nghĩa là phải đáp ứng đủ điều kiện kinh doanh thì mới được phép ghi mã ngành nghề đó trong GCN.)

    Có dịp bạn thử tìm bản án 2354/2009/DSPT ngày 10/12/2009 của Tòa án TPHCM có tuyên bố giao dịch vô hiệu vì lý do này vì DN đã vi phạm Khoản 2 Điều 7 và Khoản 1 Điều 9 Luật doanh nghiệp 2005.

    Còn bây giờ, Luật doanh nghiệp 2014 đã bãi bỏ quy định trên nên chỉ có thể dựa vào Bộ luật dân sự 2005 để giải quyết.

    Một vài ý kiến chia sẻ với bạn. 

     
    Báo quản trị |  
  • #442580   25/11/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (202)
    Số điểm: 3110
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 94 lần


    Dear trang_u

    Nếu là trước kia, thì có Nghị quyết 04/2003/NQ-HĐTP về việc hướng dẫn áp dụng một số quy định của pháp luật trong việc giải quyết các vụ án kinh tế do Hội đồng thẩm phán-Toà án nhân dân tối cao ban hành. 

    Theo đó thì đối với những hợp đồng dân sự mà lúc ký hợp đồng chưa có ngành nghề nhưng khi phát sinh tranh chấp đã bổ sung ngành nghề rồi thì hợp đồng vẫn có hiệu lực. Đối với những hợp đồng dân sự mà lúc ký hợp đồng chưa có ngành nghề và đến khi phát sinh tranh chấp doanh nghiệp vẫn chưa bổ sung ngành nghề thì xem như hợp đồng vô hiệu.

    Tuy nhiên Nghị Quyết này đã hết hiệu lực rồi, nên giờ nếu suy diễn theo bộ Luật dân sự khó có thể gán ghép nó vào một điều nào đó cho thuyết phục được.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Elviss.Khoi vì bài viết hữu ích
    trang_u (25/11/2016)
  • #442591   25/11/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2602)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 1184
    Được cảm ơn 1242 lần


    Elviss.Khoi viết:

    Dear trang_u

    Nếu là trước kia, thì có Nghị quyết 04/2003/NQ-HĐTP về việc hướng dẫn áp dụng một số quy định của pháp luật trong việc giải quyết các vụ án kinh tế do Hội đồng thẩm phán-Toà án nhân dân tối cao ban hành. 

    Theo đó thì đối với những hợp đồng dân sự mà lúc ký hợp đồng chưa có ngành nghề nhưng khi phát sinh tranh chấp đã bổ sung ngành nghề rồi thì hợp đồng vẫn có hiệu lực. Đối với những hợp đồng dân sự mà lúc ký hợp đồng chưa có ngành nghề và đến khi phát sinh tranh chấp doanh nghiệp vẫn chưa bổ sung ngành nghề thì xem như hợp đồng vô hiệu.

    Tuy nhiên Nghị Quyết này đã hết hiệu lực rồi, nên giờ nếu suy diễn theo bộ Luật dân sự khó có thể gán ghép nó vào một điều nào đó cho thuyết phục được.

    Đúng rồi bạn, ngay cả khi giải thích với bạn về việc giao dịch hợp đồng vô hiệu và viện dẫn Bộ luật dân sự thì mình cảm thấy nó quá chung chung và có vẻ như hơi mông lung về vấn đề này. Do vậy, không biết từ hồi Luật doanh nghiệp 2014 Luật đầu tư 2014 ra đời, đã có Tòa án nào xét xử về vụ này chưa và họ căn cứ vào đâu để giải quyết? 

     
    Báo quản trị |  
  • #442605   25/11/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (202)
    Số điểm: 3110
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 94 lần


    Để hôm nào mình gọi thầy ĐỖ VĂN ĐẠI, một trong những master về lĩnh vực Luật dân sự hỏi ý kiến thế nào, mình học trò cũ của thầy dù tốt nghiệp rồi nhưng thi thoảng gặp vấn đề về thực tiễn luật dân sự vẫn hay gọi làm phiền thầy thôi 

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Elviss.Khoi vì bài viết hữu ích
    trang_u (25/11/2016) snowwons (10/02/2017)
  • #442606   25/11/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2602)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 1184
    Được cảm ơn 1242 lần


    Elviss.Khoi viết:

    Để hôm nào mình gọi thầy ĐỖ VĂN ĐẠI, một trong những master về lĩnh vực Luật dân sự hỏi ý kiến thế nào, mình học trò cũ của thầy dù tốt nghiệp rồi nhưng thi thoảng gặp vấn đề về thực tiễn luật dân sự vẫn hay gọi làm phiền thầy thôi 

    Nếu được giải tỏa khúc mắc đó thì bạn hãy chia sẻ tại Dân Luật nha để mọi người cùng biết nha. Cám ơn bạn nhiều 

     
    Báo quản trị |  
  • #442794   28/11/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 292 lần


    Về vấn đề của bạn tôi có quan điểm như sau:

    Hợp đồng này vô hiệu do vi phạm điều cấm của pháp luật theo quy định tại Điều 128 Bộ luật dân sự 2005, Điều luật có quy định (…“Điều cấm của pháp luật là những quy định của pháp luật không cho phép chủ thể thực hiện những hành vi nhất định.”). Tại khoản 1 Điều 8 Luật kinh doanh bất động sản 2014 có quy định: Cấm kinh doanh bất động sản khi không đủ điều kiện theo quy định.  Đối chiếu với trường hợp này, Doanh nghiệp chưa đáp ứng đủ điều kiện để kinh doanh bất động sản do đó không được ký hợp đồng kinh doanh bất động sản.

    Tương tự như vậy, nếu pháp luật quy định: Cá nhân, tổ chức chỉ được kinh doanh nghề nào đó khi đã đăng kinh doanh, thì khi chưa đăng ký kinh doanh cá nhân/tổ chức đó không được tiến hành các hoạt động kinh doanh với ngành nghề đó;  và nếu ký hợp đồng trong trường hợp này cũng sẽ bị vô hiệu.

    Vấn đề doanh nghiệp trục lợi từ việc tuyên bố hợp đồng vô hiệu bạn nêu ra trong trường hợp này tôi thấy không thỏa đáng. Bởi lẽ việc xử lý hậu quả của hợp đồng vô hiệu được quy định tại Điều 137 Bộ luật dân sự như sau: “ ”

    1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm xác lập.

    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

    Như vậy nếu Doanh nghiệp đã nhận tiền thì phải hoàn trả tiền cho người đã ký hợp đồng với mình, do đó Doanh nghiệp không thể trục lợi từ việc hợp đồng bị tuyên vô hiệu.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    Elviss.Khoi (28/11/2016)
  • #442831   28/11/2016

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (249)
    Số điểm: 2549
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 135 lần
    Moderator

    Nhân câu chuyện này nói luôn chuyện vốn pháp định ở lĩnh vực BĐS là một điều cũng khá quái gở.

    Nói quy định vốn pháp định để bảo vệ người tiêu dùng cũng không đúng, bởi không phải cứ DN vốn cao thì chất lượng phục vụ tốt, mà DN vốn thấp thì chất lượng phục vụ kém. Thực tế cho thấy các DN lừa đảo (lập dự án ma rồi thu tiền của dân, hoặc khởi công dự án, bán nhà đất thu tiền rồi không thi công tiếp ...) đều vốn có vốn cao hơn tỷ lệ vốn pháp định.

    Riêng tôi thì cho rằng vốn pháp định này chủ yếu do mấy ông BXD và các DN con của bộ, các DN tư nhân lắm tiền nhiều của "vận động hành lang" để cho ra đời nó. Bởi thực tế kinh doanh bất động sản, VD như cho thuê lại nhà, hoàn toàn ko cần 1 đồng vốn nào nếu nhận tiền của KH trước và trả tiền người cho thuê sau. Hay như trực tiếp KD BĐS như xây nhà trọ, 19 tỷ quá thừa 1 công ty để xây 100 cái phòng trọ phục vụ cho KD vs chất lượng tốt ....

     

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
  • #468024   18/09/2017

    Theo quy định của 75, 76, 86 của BLDS 2015 thì pháp nhân chia 02 loại và năng lực pháp luật không hạn chế trừ trường hợp pháp luật khác có liên quan có quy định khác.  Luật doanh nghiệp 2014 không còn quy định cũ là pháp nhân không được kinh doanh những ngành nghề chưa đăng ký như Luật doanh nghiệp 2005 (chưa bàn đến vấn đề xem xét  "giao dịch" có phải là "kinh doanh" không vì đây là hai vấn đề có nội hàm khác nhau. Doanh nghiệp là chủ thể kinh doanh nhưng cũng là chủ thể của giao dịch dân sự không phải là kinh doanh. Vậy thì khi pháp nhân tham gia giao dịch phải xem xét về năng lực chủ thể, pháp nhân đó có bị cấm giao dịch không, nếu có một quy định pháp luật chuyên ngành nói cấm thì mới gọi là vi phạm điều cấm dẫn đến hợp đồng vô hiệu do không đảm bảo về mặt chủ thể còn theo BLD 2015 và Luật doanh nghiệp 2014 thì không hạn chế năng lực pháp luật doanh nghiệp. Ví dụng như trong luật nhà có quy định bên nhận ủy quyền quản lý nhà ở phải là doanh nghiệp có chức năng kinh doanh bất động sản, doanh nghiệp chỉ thế chấp nhà ở cho tổ chức tín dụng hoạt động tại VN.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-