DanLuat 2015

Không có hộ khẩu thường trú ở địa phương có được đứng tên Giấy CNQSD đất không

Chủ đề   RSS   
  • #45004 09/03/2010

    phuctuan78

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2009
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Không có hộ khẩu thường trú ở địa phương có được đứng tên Giấy CNQSD đất không

    Xin hỏi luật sư: Hiện nay, tôi muốn mua một mảnh đất và muốn làm thủ tục để đăng ký làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (mảnh đất chưa xây dựng nhà ở và chưa có công trình nào trên mảnh đất đó), nhưng chính quyền địa phương nơi tôi mua mảnh đất đó lại trả lời là: Tôi phải có đăng ký hộ khẩu thường trú ở địa phương đó đã thì mới làm làm được Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là tên của tôi (Mảnh đất đó là vườn đang trồng cây nông nghiệp diện tích khoảng 2000m2, thuộc tỉnh Bình Phước). Vậy hỏi luật sư, chính quyền địa phương trả lời như vậy là đúng hay sai, và theo điều khoản của văn bản nào quy định như vậy ?
    Luật sư giúp đỡ tôi.
    Cảm ơn Luật sư.

     
    13125 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #57632   11/08/2010

    phuctuan78
    phuctuan78

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2009
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khong có admin nào trả lời giúp em hả
     
    Báo quản trị |  
  • #57845   12/08/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5279)
    Số điểm: 50620
    Cảm ơn: 1833
    Được cảm ơn 3488 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!
    Admin thì sao lại làm "nhiệm vụ" trả lời bạn!!!
    Trường hợp của bạn không có văn bản quy phạm pháp luật nào quy định cả. Nhưng tuỳ thuộc vào tình hình sử dụng đất thực tế tại địa phương mà UBND cấp tỉnh của địa phương đó có thể ban hành quyết định việc hạn chế cấp GCNQSD đất tại địa phương mình. Vì vậy, để trả lời câu hỏi của bạn, bạn phải tìm hi��u xem UBND tỉnh Bình Phước có quy định nào như vậy không và mảnh đất bạn định mua có thuộc phạm vi điều chỉnh của quyết định đó không?
    Ví dụ như ở Hà Nội, quyết định số 23/2008/QĐ-UBND quy định như sau:

    1. Người được xét cấp Giấy chứng nhận phải có hộ khẩu thường trú tại Hà Nội và không thuộc các trường hợp quy định tại điều 103 và điều 104 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29 tháng 10 năm 2004 của Chính phủ về hướng dẫn thi hành Luật Đất đai (Điều 103 quy đinh về những trường hợp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất. Điều 104 quy định về những trường hợp hộ gia đình, cá nhân chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất có điều kiện).

    2. Trường hợp người không có hộ khẩu thường trú tại Hà Nội nhưng đã nhận chuyển nhượng, nhận tặng, cho nhà ở, đất ở và đã đăng ký tạm trú theo quy định của Luật Cư trú và thời gian ăn ở ổn định tại Hà Nội từ 1 năm trở lên thì được cấp Giấy chứng nhận.

    3. Trường hợp nhận thừa kế, nhận tặng cho giữa bố, mẹ và con đẻ hoặc con nuôi hoặc ngược lại, anh em ruột cho, tặng nhau thì không cần điều kiện quy định tại khoản 1, 2 điều này.

    Bạn cũng cần lưu ý Điều 103 và Điều 104 NĐ 181/2004/NĐ-CP xem mình có được loại trừ không nhé.
    Hy vọng thắc mắc của bạn đã được giai đáp.
    Trân trọng!

    Cập nhật bởi LawSoft01 ngày 13/08/2010 02:27:53 PM Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 12/08/2010 06:27:19 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #58835   27/08/2010

    phuctuan78
    phuctuan78

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2009
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh BachthanhDC nhiều
     
    Báo quản trị |  
  • #58837   27/08/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5279)
    Số điểm: 50620
    Cảm ơn: 1833
    Được cảm ơn 3488 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Ồ! Rất vui vì lời cảm ơn của bạn. Bạn cũng lười đăng nhập quá đấy nhé.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-