Khởi kiện đòi tiền như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #283400 27/08/2013

    vuphuongthanh

    Sơ sinh

    Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Khởi kiện đòi tiền như thế nào?

    Thư luật sư! cho tôi hỏi tôi muốn khởi kiện người vay tiên nhà tôi nhưng hiện đã bỏ trốn khỏi địa phương thì phải làm thế nào a? xin chân thành cảm ơn

     
    6020 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #283487   28/08/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Ngô Thế Thêm tư vấn cho bạn như sau:

    - Nếu người vay tiền có mục đích chiếm đoạt tiền vay thông qua hợp đồng vay tiền và bằng hành vi bỏ trốn khỏi nơi cư trú thì đã có dấu hiệu của tội "Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản - Điều 140 Bộ luật Hình sự" bạn vào www.luatdoanhgia.vn để xem cụ thể về tội phạm này.

    - Để xác định và bảo vệ quyền lợi ích hợp pháp của mình bạn nên làm đơn Trình báo và Tố giác tội phạm gửi đến Cơ quan Công an cấp quận huyện nơi bạn giao tiền cho người vay để họ tiến hành điều tra, xác minh vụ việc.

    - Nếu sau khi cơ quan Công an đã tiến hành điều tra, xác minh vụ việc mà vẫn không có cơ sở để truy cứu trách nhiệm hình sự, cơ quan Công an sẽ ra thông báo đây là vụ việc dân sự.

    - Bạn sẽ dùng kết luận của cơ quan Công an và các tài liệu chứng cứ khác của bạn về việc vay tiền, khởi kiện người vay ra Tòa án nhân dân nơi họ đang cư trú để đòi tiền vay.

    Mẫu đơn khởi kiện bạn lấy tại www.luatdoanhgia.vn

    Chúc bạn thành công.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    vuphuongthanh (12/05/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com