DanLuat 2015

Khi xem máy bay bay, người xem bị tai nạn có được bồi thường?

Chủ đề   RSS   
  • #12260 25/01/2009

    ngongoctrai
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2008
    Tổng số bài viết (71)
    Số điểm: 2110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 133 lần


    Khi xem máy bay bay, người xem bị tai nạn có được bồi thường?

    Trong thời gian gần đây báo đài đưa tin về việc có hai em học sinh đi xem lễ hội cà phê Trung Nguyên bị tai nạn do cánh quạt máy bay quạt mạnh khiến cây đổ vào người. Câu hỏi bài báo đặt ra là bị tai nạn mà không biết yêu cầu ai bồi thường.

    Về vấn đề này quan điểm của tôi là: Máy bay là một nguồn nguy hiểm cao độ. Máy bay bay thấp khiến cho cây đổ vào người như thế là nguồn nguy hiểm cao độ đã gây thiệt hại.

    Trong trường hợp đó áp dụng theo quy định tại Điều 623 Bộ luật dân sự thì: Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì những người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thoả thuận khác........

    Mặt khác theo Điều 175 Luật hàng không dân dụng Việt Nam thì người thứ ba ở mặt đất bị thiệt hại do tàu bay đang bay gây ra thì cũng được quyền yêu cầu bồi thường. Người phải có trách nhiệm bồi thường được quy định tại Điều 177 Luật hàng không dân dụng Việt Nam.

    Xin được thảo luận cùng các bạn.

    Xin mọi người cho ý kiến về vấn đề nêu trên.

     
    5228 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #12261   25/01/2009

    lawyerhien
    lawyerhien
    Top 100
    Lớp 6

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 7457
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 33 lần


    Tôi nghĩ ở đây bạn Ngongoctrai có chút nhầm lẫn vì đây là lễ hội cà phê Buôn Ma Thuột chứ không phải lễ hội cà phê Trung Nguyên. Máy bay biểu diễn trên không là tiết mục của Vinacafe.

    Việc hai em học sinh xem máy bay biểu diễn và bị tai nạn do máy bay gây ra thì chắc chắn là được bồi thường (nếu gia đình các em có yêu cầu). Có ai có ý kiến khác không nhỉ

    Luật s­ư L­ưu Thị Thu Hiền

    Tr­ưởng VP Luật s­ư Hiền và Liên danh

    374 Phan Bội Châu - Buôn Ma Thuột - Đăk Lăk.

     
    Báo quản trị |  
  • #76695   02/01/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19496
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    Cho em hỏi là theo điều 626 BLDS về bồi thường thiệt hại do cây cối gây ra thì:

    "Chủ sở hữu phải bồi thường thiệt hại do cây cối đổ, gẫy gây ra, trừ trường hợp thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi của người bị thiệt hại hoặc do sự kiện bất khả kháng"


    Như vậy là trường hợp này không phải là sự kiện bất khả kháng, cũng không phải hoàn toàn xảy ra do lỗi của người bị thiệt hại. Vậy tại sao lại không phải là do chủ sở hữu của cái cây bị gãy đó bồi thường ?

    Đồng thời thiệt hại của em bé kia là do cái cây gây ra, đó là nguyên nhân trực tiếp, tại sao chủ sở hữu máy bay lại phải bồi thường khi đó không phải là nguyên nhân gây thiệt hại trực tiếp.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-