Khi tại ngoại ,Người lao động có được đơn phương chấm dứt HĐLĐ?

Chủ đề   RSS   
  • #354464 05/11/2014

    thuhien.vbtdt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi tại ngoại ,Người lao động có được đơn phương chấm dứt HĐLĐ?

    Xin luật sư tư vấn giúp vấn đề sau đây: Đơn vị chúng tôi có người lao động hợp đồng không xác định theo Nghị định 68 vi phạm luật giao thông bị tạm giam để điều tra, hiện nay người lao động được tại ngoại. Vậy, chúng tôi xin hỏi trong thời gian tại ngoại, người lao động có được đơn phương chấm dứt hợp động lao động hay không? Rất mong nhận được tư vấn của luật sư. Trân trọng cảm ơn.

     
    3080 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354620   06/11/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vì người lao động trong trường hợp này ký hợp đồng không xác định thời hạn với công ty nên theo quy định tại khoản 3 Điểu 37 Bộ luật lao động 2012 như sau: "Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này".

    Do vậy, khi người lao động tại ngoại có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động thì mới đảm bảo việc chấm dứt hợp đồng là hợp pháp.

    Thân ái

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com