Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Khi ly hôn thì ai được nuôi con và chia tài sản như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #255763 17/04/2013

    hieumai1

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Khi ly hôn thì ai được nuôi con và chia tài sản như thế nào?

    2 vợ chồng tôi có được 1 đứa con  trên 9 tháng tuổi; 2 vợ chồng có cải vã nhau, vợ bỏ nhà ra đi ẵm theo đứa con, nay tôi muốn ly dị với vợ tôi thì quyền con cái ai nuôi và tài sản cá nhân như thế nào, nhơ luật sư trình bày cho tôi hiểu. tôi rất cám ơn.

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 17/04/2013 08:33:04 CH sửa tiêu đề
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #255868   17/04/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6371)
    Số điểm: 63947
    Cảm ơn: 1857
    Được cảm ơn 3355 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Bạn tìm vợ bạn về cùng thương thảo lại;

    Pháp luật hiện hành không cho bạn đơn phương ly hôn nếu con dưới 12 tháng tủi.

    Thân./.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    hieumai1 (20/04/2013)
  • #255915   17/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4609)
    Số điểm: 84366
    Cảm ơn: 1501
    Được cảm ơn 1909 lần
    SMod

    Chào bạn!

    Bạn tham khảo thêm ở lời tư vấn trên,

    Tôi xin bổ sung thêm như sau:

    1/ Vợ bạn hiện bỏ nhà ra đi, bạn không biết địa chỉ cụ thể và hiện tại con bạn dưới 12 tháng tuổi thì bạn không có quyền ly hôn. Căn cứ Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000

     

    Điều 85. Quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn

    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn.

    2. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn.

    2/ Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi nếu không có thỏa thuận khác thì Tòa án giao cho mẹ nuôi.

     

    Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

    3/ Tài sản chung được chia đôi, tài sản riêng của ai thì của thuộc phần người đó.

     

    Điều 95. Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn

    1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

    2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

    3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    hieumai1 (20/04/2013)