Khấu trừ thuế đối với Công ty có nhiều lĩnh vực kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #63013 04/10/2010

    tuanhanoi2002

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khấu trừ thuế đối với Công ty có nhiều lĩnh vực kinh doanh

    Thưa luật sư,

    Công ty của em hiện tại hoạt động kinh doanh nhiều lĩnh vực. Kinh doanh chăn nuôi, buôn bán vật liệu xây dựng...

    Ví dụ công ty của tôi trong hoạt động kinh doanh về chăn nuôi thu về khoảng 1 tỷ. Sau đó nhập khoảng 1 tỷ đồng vật liệu xây dựng như vậy công ty chúng tôi có được khấu trừ trừ thuế không?

    Nếu trong 3 tháng liên tiếp nếu công ty của chúng tôi làm ăn thua lỗ. chúng tôi có được hoàn thuế không?

    Trân trọng!
     
    8534 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #63045   04/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 20497
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

     

    1. Điểm b khoản 1 Điều 12 Luật Thuế GTGT quy định: “Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế thì chỉ được khấu trừ số thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa,dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng”.

    Vậy bạn xem vật liệu nào sử dụng cho hàng hóa đã xuất thì khấu trừ.

     

    2. Trong 3 tháng liên tục nếu chưa khấu trừ hết thì được hoàn thuế. Các trường hợp cụ thể khác, bạn có thể tham khảo Điều 13 Luật Thuế GTGT và các văn bản có liên quan.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #63327   08/10/2010

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14997
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1055 lần


    tuanhanoi2002 viết:
    Thưa luật sư,

    Nếu trong 3 tháng liên tiếp nếu công ty của chúng tôi làm ăn thua lỗ. chúng tôi có được hoàn thuế không?

    Trân trọng!


    Lỗ là nhìn từ góc độ thuế thu nhập doanh nghiệp còn hoàn thuế (áp dụng cho thuế GTGT) là hai đối tượng chịu sự điều chỉnh của hai luật thuế khác nhau nên bạn chắc chắn không được hoàn thuế. Để được hoàn thuế GTGT bạn tham khảo các điều kiện hoàn thuế như chỉ dẫn của luật sư.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #63414   08/10/2010

    hiden_face
    hiden_face
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2010
    Tổng số bài viết (303)
    Số điểm: 3851
    Cảm ơn: 102
    Được cảm ơn 121 lần


       Bạn unjustice trả lời rất đúng với ý của mình!

    ngotungan1989@gmail.com

    When you cant be by my side...you are in my heart...

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com