Khám bệnh trái tuyến thì mức hưởng bảo hiểm y tế thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #411750 30/12/2015

    vietnam.everest

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Khám bệnh trái tuyến thì mức hưởng bảo hiểm y tế thế nào?

    Hỏi: Mẹ tôi mua bảo hiểm y tế (BHYT) tại xã, vài ngày trước do bị ốm nặng nên gia đình tôi đã đưa mẹ lên bệnh viện huyện. Đề nghị luật sư tư vấn, mẹ tôi đi khám, chữa bệnh trái tuyến như vậy có được hưởng chế độ gì không? (P.H - Đồng Hới)
     
     
    Công ty Luật TNHH Everest trả lời:
    Khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 có quy định:
     
    Trường hợp người có thẻ BHYT tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ BHYT thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều 22 :
    a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;
    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;
    c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.
     
    Như vậy, căn cứ khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014, mẹ của anh (chị) sẽ được hưởng 70% chi phí khám chữa bệnh trước ngày 31/12/2015 và được hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.
     
     
    Cập nhật bởi vietnam.everest ngày 30/12/2015 03:27:05 CH
     
    5944 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #411779   30/12/2015

    Chào bạn,

    Bạn nên xem lại Khoản 3 Điều 22, tỷ lệ được hưởng là 80% x 70% = 56%

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #411788   31/12/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14846)
    Số điểm: 99089
    Cảm ơn: 3424
    Được cảm ơn 5283 lần
    SMod

    Chỗ nào nói là phải nhân 80% với 70% vậy nhỉ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #411926   01/01/2016

     

    ntdieu viết:

     

    Chỗ nào nói là phải nhân 80% với 70% vậy nhỉ ?

     

     

    Chào bạn ntdieu,

    Tỷ lệ trên xuất pháo từ Khoản 3 Điều 22 Luật BHYT đã được sđ-bs

    "3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:

    a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

    c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

    --> phải kết hợp mức hưởng ở khoản 1 và khoản 3 mới ra được tỷ lệ % thanh toán trái tuyến.

    Bạn xem thêm tại link: http://bhxhtphcm.gov.vn/hoi-dap/18687/ve-quyen-loi-kcb-bhyt-trai-tuyen-tu-01012015/

    Trước đây khi ban hành Luật thì báo chí cứ cho rằng là mức hưởng cao hơn so với quy định cũ vì họ chỉ nhìn con số 40, 60, 70. Thực tế, tôi đi khám trái tuyến tại bệnh viện cũng chỉ được thanh toán theo mức đã x 80%

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    ntdieu (02/01/2016) donguyengiahan (22/03/2016)