Khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #325346 28/05/2014

    Mecghikliri

    Female
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2014
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Khai sinh

    Xin hỏi: Em gái tôi sinh năm 1979, đăng ký khai sinh năm 1980, nhưng bản chính khai sinh đã mất, chỉ còn bản sao nhưng bản sao này không ghi số, quyển. Vậy xin hỏi bản sao giấy khai sinh này có hợp lệ so với quy định không? theo quy định nào?

     
    10052 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325444   28/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Bản sao giấy khai sinh không thể có giá trị như bản gốc được. 

    Em gái bạn  đã mất bản gốc giấy khai sinh vì thế tốt nhất em bạn nên đi làm thủ tục xin cấp lại bản chính giấy khai sinh theo quy định tại Điều 62, Điều 63 Nghị định 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ ngày 27/12/2005 về việc đăng ký và quản lý hộ tịch, Sửa đổi bởi Điều 1 Nghị định 06/2012/NĐ-CP quy định về thủ tục cấp lại bản chính giấy khai sinh như sau:

    1. Người yêu cầu cấp lại bản chính giấy khai sinh phải nộp tờ khai (theo mẫu quy định) và bản chính giấy khai sinh cũ (nếu có).
     
    2. Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp hoặc cán bộ hộ tịch của Sở Tư pháp căn cứ vào Sổ đăng ký khai sinh đang lưu trữ để ghi vào nội dung bản chính Giấy khai sinh, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện hoặc Giám đốc Sở Tư pháp ký và cấp cho đương sự một bản chính Giấy khai sinh mới, thu hồi lại Giấy khai sinh cũ (nếu có). 
     
    Trong trường hợp phải xác minh, thì thời hạn được kéo dài không quá 03 ngày.”
     
    3. Nguyên tắc ghi nội dung bản chính giấy khai sinh khi cấp lại được áp dụng tương tự quy định tại Điều 61 của Nghị định này.
     
    4. Sau khi cấp lại bản chính giấy khai sinh, UBND cấp huyện có trách nhiệm gửi thông báo cho UBND cấp xã; nơi đã đăng ký, khai sinh, để ghi chú tiếp vào Sổ đăng ký khai sinh lưu tại UBND cấp xã.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Mecghikliri (28/05/2014)
  • #325483   28/05/2014

    Mecghikliri
    Mecghikliri

    Female
    Mầm

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2014
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 2 lần


    Nhưng sổ đăng ký khai sinh năm 1980 không còn lưu trữ. Em tôi chỉ còn bản sao không có số, quyển. Vậy coi như chưa đăng ký khai sinh? 

     
    Báo quản trị |  
  • #325675   29/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 46, Điều 47 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định, việc sinh đã được đăng ký, nhưng sổ khai sinh và bản chính Giấy khai sinh đã bị mất hoặc hư hỏng không sử dụng được, thì được đăng ký lại.
     
    Thẩm quyền đăng ký lại việc sinh thuộc UBND cấp xã, nơi đương sự cư trú hoặc nơi đã đăng ký việc sinh trước đây thực hiện việc đăng ký lại.
     
    Theo quy định tại Điều 48 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung tại khoản 13 Điều 1 Nghị định số 06/2012/NĐ-CP ngày 2/2/2012 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực, thì:
     
    - Người có yêu cầu đăng ký lại việc sinh nộp Tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình bản sao Giấy khai sinh đã cấp hợp lệ trước đây (nếu có); trong trường hợp không có bản sao Giấy khai sinh, thì đương sự phải tự cam đoan về việc đã đăng ký, nhưng Sổ đăng ký khai sinh không còn lưu được và chịu trách nhiệm về nội dung cam đoan.
     
    - Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh. Chủ tịch UBND cấp xã ký và cấp cho người đi đăng ký một bản chính Giấy khai sinh. Các giấy tờ hộ tịch cũ liên quan đến sự kiện đăng ký lại việc sinh (nếu có) được thu hồi và lưu hồ sơ.
     
    Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn được kéo dài không quá 3 ngày.
     
    - Khi đăng ký lại việc sinh, nếu người đi đăng ký lại xuất trình bản sao giấy tờ đã cấp hợp lệ trước đây, thì nội dung khai sinh được ghi theo nội dung của bản sao Giấy khai sinh đó.
     Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Mecghikliri (30/05/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com