Khai báo tình hình sử dụng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #571867 31/05/2021

    Khai báo tình hình sử dụng lao động

    Công ty thành lập từ tháng 8/2010 đến nay chưa khai báo tình hình sử dụng lao động. Vậy công ty không khai trình sử dụng lao động khi thành lập bị xử phạt như thế nào và mức phạt là bao nhiêu?

    Quản lý lao động là việc làm cần thiết để doanh nghiệp có chính sách sử dụng nhân lực hiệu quả.

    Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 145/2020/NĐ-CP thì định kỳ 6 tháng hằng nằm: trước ngày 5 tháng 6 và trước ngày 5 tháng 12, người sử dụng lao động phải báo cáo tình hình thay đổi lao động đến Sở Lao động thương binh và xã hội thông qua Cổng dịch vụ công Quốc gia hoặc gửi báo cáo bằng bản giấy và thông báo đến cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện.

    Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 7 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng thì:

    Điều 7. Vi phạm về tuyển, quản lý lao động

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:

    ...

    b) Không khai trình việc sử dụng lao động theo quy định với phòng Lao động - Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội (đối với người sử dụng lao động thuộc khu công nghiệp) nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện;"

    => Đây là mức phạt tiền đối với cá nhân; trường hợp tổ chức vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền trên (theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Nghị định 28/2020/NĐ-CP)

     
    275 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận