Kê khai thuế cá nhân cư trú là người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #568205 27/02/2021

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (128)
    Số điểm: 3415
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 40 lần


    Kê khai thuế cá nhân cư trú là người nước ngoài

    Cho mình hỏi: đối với cá nhân là người lao động nước ngoài, cư trú trên 183 ngày/năm.

    Việc kê khai thuế lên tờ khai quyết toán của Công ty thực hiện như thế nào ah? có giống như kê khai 01 người lao động ký hợp đồng tại Công ty hay không? Vẫn lên tờ khai “05/QTT-TNCN Tờ khai quyết toán thuế của tổ chức, CN (TT92/2015)” hay sao ah? (vào trang 05-1BK-QTT-TNCN)?

    Và các khoản nào thì được coi là thu nhập chịu thuế của người đó, nếu thu nhập của người đó là tiền lương, tiền công được trả từ công ty mẹ, các khoản chi phí thuê nhà, ăn uống, đi lại thì được chi trả từ Công ty tại VN?
     

     
    216 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568240   27/02/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1156)
    Số điểm: 11690
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 165 lần


    - Việc kê khai thuế lên tờ khai quyết toán như người lao động bình thường, lưu ý với chị pháp luật thuế thu nhập cá nhân chỉ có cá nhân cư trú và cá nhân không cư trú, không có phân biệt là người nước ngoài hay người Việt Nam (Điều 1 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành). Do đó, đã xác định là cá nhân cư trú thì kê khai thuế hay quyết toán thuế như người lao động VN bình thường. Sử dụng tờ khai như người VN.

    - Khoản nào thì được coi là thu nhập chịu thuế chị xem tại Điều 2 và Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, khoản tiền mang tính chất tiền lương, tiền công do nước ngoài chi trả phải tính vào thu nhập chịu thuế. Bên VN trả tiền thuê nhà, ăn uống, đi lại thì khoản này cũng tính vào thu nhập chịu thuế như NLĐ bình thường.

    - Việc kê khai thuế là theo tháng/quý, tháng/quý nào thì khai tháng/quý đó. Vấn đề quyết toán thuế chị xem tại Công văn 2113/CT-TTHT năm 2020 về quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho người nước ngoài do Cục thuế thành phố Hà Nội ban hàn

     
    Báo quản trị |