HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Hủy hợp đồng ủy quyền!

Chủ đề   RSS   
  • #82961 15/02/2011

    tucanxuan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hủy hợp đồng ủy quyền!

    Trình tự huỷ hợp đồng uỷ quyền như thế nào?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #83037   16/02/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 200
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn!


    Theo quy định của BLDS 2005:


    Điều 425.
    Huỷ bỏ hợp đồng dân sự

    1. Một bên có quyền huỷ bỏ hợp đồng và không phải bồi thường thiệt hại khi bên kia vi phạm hợp đồng là điều kiện huỷ bỏ mà các bên đã thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

    2. Bên huỷ bỏ hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc huỷ bỏ, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.

    3. Khi hợp đồng bị huỷ bỏ thì hợp đồng không có hiệu lực từ thời điểm giao kết và các bên phải hoàn trả cho nhau tài sản đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải trả bằng tiền.

    4. Bên có lỗi trong việc hợp đồng bị huỷ bỏ phải bồi thường thiệt hại.

    - Theo quy định của BLDS từ điều 581 đến Điều 589 thì ko có quy định về việc hủy bở hợp đồng ủy quyền mà chỉ nêu ra trường hợp Đơn phương chấm dứt Hợp đòng ủy quyền được quy định tại Điều 588.

    Nhưng theo mình được biết (qua thực tế làm việc, khi muốn hủy bỏ hợp đồng ủy quyền thì bạn phải ra nơi công chứng hoặc chứng thực cho bựn Hợp đồng ủy quyền đó để hủy. Phải có hai người: người ủy quyền và người được ủy quyền nha bạn).

    Nếu chỉ có mình bạn thì họ không cho hủy đâu. Đây cũng là vấn đề vướng mắc của Luật hiện nay. (Nhưng nếu là Giấy ủy quyền thì chỉ cần mình bạn là đủ).

    Thủ tục cụ thể bjan nên liên hệ ủy ban hoặc phòng công chứng nơi bạn ký Hợp đồng ủy quyền để được hướng dẫn cụ thể. Cũng đơn giản lắm, nhưng mỗi nơi làm theo 1 kiểu nên mình không nói chính xác được.

    Trân trọng!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #83039   16/02/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (875)
    Số điểm: 11001
    Cảm ơn: 514
    Được cảm ơn 413 lần


    Chào bạn tuanbui211988.
    Bạn có thể trả lời giúp mình thắc mắc này với được không:
    - Việc đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền có được coi là hủy bỏ hợp đồng ủy quyền không nhỉ?
    - Trong thực tế thì nếu mình đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền thì có yêu cầu phải được sự đồng ý của cả hai bên không ạ? 
    Thanks bạn!
     
    Báo quản trị |  
  • #83044   16/02/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 200
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 46 lần


    Hai bên là 2 thuật ngữ khác nhau bạn ah.Một bên là đơn phương ( 1 người) còn muốn hủy bỏ hợp đòng ủy quyền thì cần phải có 2 người. Đây là vấn đề luật hiện hành chưa giải quyết được.
    - Đơn phương chấm dứt Hợp đồng ủy quyền thì không cần bên kia đồng ý đâu bạn. Bạn tham khảo thêm Điều 588 Bộ luật dân sự nhé.
    - Mình chỉ đơn cử trường hợp ký Hợp đồng ủy quyền cho 1 người đứng ra bán nhà. Bạn muốn đơn phương thì chỉ cần làm văn bản thông báo cho bên kia. Nếu 2 bên đồng ý thì cùng ra hủy, cơ quan công chứng hoặc ủy ban nhân dân sẽ cho hủy. Còn nếu không thì bạn chỉ còn cách duy nhất là làm đơn ngăn chặn với thông báo rằng: Vào ngày...tháng... năm, tôi có ký với ai...hợp đồng ủy quyền số...có chứng nhận của ....Nay tôi thông báo đến các cơ quan ( phòng công chưng/ủy ban nơi ký ủy quyền; phòng tài nguyên môi trường, ủy ban nhân dân quận/huyện nơi có nhà đất...). Mọi hành vi do người được ủy quyền thực hiện đều không có giá trị pháp lý kể từ ngày....
    Có gì bạn trao đổi thêm nhé vì đây cũng là kinh nghiệm cá nhân của mình thôi.
    Thân chào!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #83101   16/02/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (875)
    Số điểm: 11001
    Cảm ơn: 514
    Được cảm ơn 413 lần


    Cảm ơn bạn đã trao đổi!

    Mình vẫn còn thắc mắc như sau: không biết theo luật dân sự thì việc phân biệt giữa hai thuật ngữ: hủy bỏ hợp đồng và chấm dứt hợp đồng là như thế nào nhỉ? Bởi vì theo như điều 424 chấm dứt hợp đồng dân sự thì khoản 4 quy định hợp đồng chấm dứt trong trường hợp HĐ bị hủy bỏ, bị đơn phương chấm dứt. 

    Tuy là trong luật quy định hủy bỏ với đơn phương chấm dứt là hai điều luật hoàn toàn khác nhau nhưng theo mình thấy thì đơn phương chấm dứt HĐUQ cũng được xem như là trường hợp hủy bỏ HĐ rồi cũng theo như bạn nói: 

    tuanbui211988 viết:

    - Mình chỉ đơn cử trường hợp ký Hợp đồng ủy quyền cho 1 người đứng ra bán nhà. Bạn muốn đơn phương thì chỉ cần làm văn bản thông báo cho bên kia. Nếu 2 bên đồng ý thì cùng ra hủy, cơ quan công chứng hoặc ủy ban nhân dân sẽ cho hủy. Còn nếu không thì bạn chỉ còn cách duy nhất là làm đơn ngăn chặn với thông báo rằng: Vào ngày...tháng... năm, tôi có ký với ai...hợp đồng ủy quyền số...có chứng nhận của ....Nay tôi thông báo đến các cơ quan ( phòng công chưng/ủy ban nơi ký ủy quyền; phòng tài nguyên môi trường, ủy ban nhân dân quận/huyện nơi có nhà đất...). Mọi hành vi do người được ủy quyền thực hiện đều không có giá trị pháp lý kể từ ngày....


    Mặt khác thì trong phần về HĐUQ thì không có quy định về hủy bỏ hợp đồng ủy quyền mà chỉ quy định về chấm dứt HĐUQ (có thể đồng nhất việc hủy bỏ HĐ với chấm dứt HĐUQ được không?)

    Nếu lấy việc hủy bỏ các hợp đồng chung mà áp dụng cho việc hủy bỏ hợp đồng ủy quyền thì liệu có hợp lý không nhỉ?

    Trong thực tế theo luật công chứng cũng như luật dân sự thì khi đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền thì không yêu cầu nhất thiết phải có sự đồng ý của các bên nhưng trong thực tế thì các văn phòng công chứng đều yêu cầu phải có sự có mặt của cả hai bên khi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng.

    Mình đang rất thắc mắc trong các trường hợp này rất mong nhận được ý kiến của các bạn!
     
    Báo quản trị |  
  • #83142   16/02/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 200
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 46 lần


    quy định pháp luật là vậy nhưng thực tế thì như mình ddax đề cập ở trên.
    Các phòng công chưng đều yêu cầu có 2 người thì mới hủy bỏ Hợp đồng ủy quyền. Điều này mặc dù là không hợp quy định của pháp luật nhưng có thể giải thích theo hướng sau:
    Giao dịch hay hợp đồng dân sự bên cạnh là sự thỏa thuận mang tính tự nguyện thì cũng phải đảm bảo được sự quản lý của Nhà nước đối với các Giao dịch dân sự do các bên xác lập trong đời sống.
    Ví dụ, bạ ủy quyền bằng Hợp đồng ủy quyền cho 1 người, người đó đang thwujc hiện công việc thi bỗng dưng bạn ra phòng công chứng 1 mình, hủy bỏ ủy quyền....thì người kia biết phải làm sao??? Hay người kia đang thwujc hiện công việc theo ủy quyền mà bạn hủy bỏ, không thông báo với họ thì quyefn lợi của người được ủy quyền và người thứ ba sẽ được giải quyết như thế nào?
    Vì đây là sự vướng mắc của pháp luật nên mình hiểu sự bức xúc của bạn
    Thân chào!!!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #83165   16/02/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (875)
    Số điểm: 11001
    Cảm ơn: 514
    Được cảm ơn 413 lần


    Luật cũng quy định nếu đơn phương chấm dứt HĐUQ thì phải báo trước cho nhau một thời gian hợp lý mà bạn. Tuy rằng luật không quy định cụ thể thời gian hợp lý này là bao nhiêu, nhưng vẫn có quy định đó vì thế ta được phép áp dụng. 

     Vì vậy vấn đề mà mình muốn hỏi ở đây là luật thì có quy định cho phép đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền không nhất thiết phải có sự đồng ý của cả hai bên mà thực tế thì không cho phép vậy nếu là bạn thì bạn sẽ làm như thế nào để giải quyết?

    Có lẽ đã làm khó bạn nhưng vì bạn là người đã đi làm (mình đoán thế) cho nên chắc là có kinh nghiệm thực tế hay đã từng gặp những việc như thế này nên mình rất muốn được chia sẻ kinh nghiệm.

    Thân!
     
    Báo quản trị |  
  • #83979   20/02/2011

    NguyensoaiD36
    NguyensoaiD36
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2010
    Tổng số bài viết (90)
    Số điểm: 687
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 54 lần


    Tôi đưa ra một ví dụ thực tế như sau :
    A làm hợp đồng ủy quyền cho B tham gia tố tụng với tư cách là người đại diện cho Nguyên đơn trong vụ án Tranh chấp QSDĐ tại TAND Quận X. Nửa chừng, A muốn chấm dứt hợp đồng ủy quyền với B thì chỉ cần làm một văn bản thông báo đồng thời gởi  cho 3 nơi là B, TAND Quận X và Cơ quan đã công chứng, chứng thực Hợp đồng ủy quyền. Tiện nhất là gởi bưu điện bảo đảm, chuyển phát nhanh và có báo phát cho B và Cơ quan công chứng, chứng thực. Riêng Tòa thì A trực tiếp tới nộp và lấy giấy biên nhận. Từ đó chắc chắn tòa không còn công nhận tư cách đại diện của B và sẽ đưa anh ta ra ngoài vụ án.

    Có hai giả thiết :
    1- Hợp đồng ủy quyền không có thù lao :
    Giấy báo phát sẽ là chứng cứ chứng minh việc A đã có thông báo mình đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng ủy quyền với B, thời gian thông báo cũng hợp lý bởi A gởi thông báo cho B đồng thời với gởi cho Tòa và cơ quan công chứng, chứng thực, nghĩa là gần như cùng lúc, các bên đều biết việc đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng ủy quyền này. Mặt khác, bởi hợp đồng ủy quyền không có thù lao, nên căn cứ khoản 1 điều 588 Bộ Luật dân sự thì A không phải bồi thường, dĩ nhiên B không có lý do gì để kiện thưa vất vả.

    2- Hợp đồng ủy quyền có thù lao :
    2.1- Nếu A có chứng cứ việc B không thực hiện đúng nội dung Hợp đồng thì đề nghị B cùng tới Cơ quan công chứng, chứng thực thỏa thuận xin hủy Hợp đồng ủy quyền với lý do B vi phạm. Mọi thủ tục và quyền lợi, nghĩa vụ của hai bên trong trường hợp này tuân thủ theo qui định tại điều 425 BLDS và các qui định khác. Trường hợp hai bên không thỏa thuận được việc hủy hợp đồng và cho rằng quyền và lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm thì cả hai đều có quyền khởi kiện yêu cầu tòa án giải quyết tranh chấp hợp đồng theo thời hiệu qui định tại điều 427 BLDS.

    2.2- Nếu A đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng ủy quyền thì phải trả thù lao cho B tương ứng với công việc mà B đã thực hiện và phải bồi thường thiệt hại cho B theo qui định tại khoản 1 điều 588 BLDS. Trường hợp B cho rằng A không trả thù lao và bồi thường thỏa đáng thì có quyền khởi kiện yêu cầu tòa án giải quyết tranh chấp hợp đồng theo thời hiệu qui định tại điều 427 BLDS

    #ff0000;">Ghi chú : #00b050;">nếu có khởi kiện như trình bày ở phần 2.1 và 2.2 thì TAND quận X vẫn thừa nhận việc B không còn là người đại diện theo ủy quyền của A, vẫn bỏ anh ta ra ngoài  khi giải quyết vụ án tranh chấp QSDĐ mà Tòa đang thụ lý giải quyết.
    Cập nhật bởi NguyensoaiD36 ngày 20/02/2011 12:41:23 AM

    SỐNG LÀM VIỆC THEO HIẾN PHÁP VÀ PHÁP LUẬT

     
    Báo quản trị |