Hưởng trợ cấp 1 lần khi nào?

Chủ đề   RSS   
  • #239186 13/01/2013

    hongnambung

    Female
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hưởng trợ cấp 1 lần khi nào?

    Xin hỏi luật sư tôi công tác trong vùng đặc biệt khó khăn đã được 12 năm nhưng trong thời gian đó xã lại thoát ra khỏi vùng khó khăn mất 1 năm 6 tháng vậy xin hỏi luật sư bây giờ tôi được chuyển ra khỏi thôn đặc biệt khó khăn có được hưởng trợ cấp 1 lần không

     
    4492 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240105   17/01/2013

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


     

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn, căn cứ theo Nghị định 116 năm 2010 của Chính phủ  về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định như sau:

    Điều 8. Trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu

    1. Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này đang công tác và có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 10 năm trở lên, khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu thì được hưởng trợ cấp một lần đối với thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

    2. Mức trợ cấp một lần được quy định như sau: Mỗi năm công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được trợ cấp bằng 1/2 (một phần hai) tiền lương tháng hiện hưởng, bao gồm: mức lương chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, nếu có tại thời điểm chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu.

    Khoảng thời gian xã thoát khỏi vùng khó khăn 1 năm 6 tháng sẽ được cộng dồn. Căn cứ theo quy định trên thì bạn có đủ điều kiện được nhận trợ cấp một lần.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #385635   29/05/2015

    Xin hỏi luật sư tôi là giáo viên công tác tại trường tiểu học Thuận Hóa thuộc xã đặc biệt khó khăn được một thời gian đến tháng 1/2004 tôi lại được điều động chuyển đến xã Nam Hóa là một  xã chưa được công nhận xã đặc biệt khó khăn , đến tháng 9/2005 tôi lại quay về trường củ tức là về tiếp tục công tác tại trường tiểu học Thuận Hóa .  Đến nay tôi nghỉ hưu sẽ được hưởng trợ cấp một lần khi thoát khỏi vùng khó khăn thì có được tính tổng số năm công tác tại xã đặc biệt khó khăn ( Gồm thời gian  trước khi chuyển đi và sau khi chuyển về lại trường tiểu họcThuận Hóa) không?ĐTDĐ01643412934 hoặc  hathithuandli@gmil.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net