Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

HƯỞNG LƯƠNG SẢN PHẨM THÌ CÓ ĐƯỢC HƯỞNG LƯƠNG THỜI GIAN KHI TỨ THÂN PHỤ MẪU CHẾT HAY KHÔNG ?

Chủ đề   RSS   
  • #131846 19/09/2011

    leduythuong

    Male
    Mầm

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2011
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    HƯỞNG LƯƠNG SẢN PHẨM THÌ CÓ ĐƯỢC HƯỞNG LƯƠNG THỜI GIAN KHI TỨ THÂN PHỤ MẪU CHẾT HAY KHÔNG ?

    Kính Thưa Các Luật Sư

    Trong Cty Tôi Trả Lương Theo Sản Phẩm X Đơn Giá.vậy Khi Người Lao Động Nghỉ Do Tứ Thân Phụ Mẫu Chết. Thì Có Được Hưởng Lương Thời Gian Hay Không ?. (vì Những Ngày Nghỉ Đâu Có Sản Phẩm).nếu Được Hưởng Thì Mức Hưởng Là Bao Nhiêu ?

    Xin Các Luật Sư Và Các Bạn Giup đỡ.

    Trân Trọng

    Lê Duy Thương

    Cập nhật bởi leduythuong ngày 19/09/2011 09:36:13 SA Cập nhật bởi leduythuong ngày 19/09/2011 08:53:46 SA
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #131893   19/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6173)
    Số điểm: 60752
    Cảm ơn: 1839
    Được cảm ơn 3244 lần
    Moderator

    Mình không phải là LS, nhưng xin mạo muội góp chút ý như sau:
    - Trường hợp của leduythuong là ngày nghỉ việc riêng được hưởng nguyên lương của bạn (Khoản 3-Điều 78 Bộ luật lao động);
    - Cách tính: căn cứ Hợp đồng lao động, thỏa ước lao động, quy chế trả lương của Công ty hoặc/và trên cơ sở: Tính theo lương thời gian, bằng tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề chia cho số ngày làm việc tiêu chuẩn trong tháng theo quy định của pháp luật hoặc của công ty nhưng tối đa không quá 26 ngày.
    - Bao nhiêu thì leduythuong tự tính nhé!

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    leduythuong (23/09/2011)
  • #131897   19/09/2011

    qhienqnvn
    qhienqnvn

    Mầm

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo quy định của bộ luật lao động:

    Người lao động được nghỉ về việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

    1- Kết hôn, nghỉ ba ngày;

    2- Con kết hôn, nghỉ một ngày;

    3- Bố mẹ (cả bên chồng và bên vợ) chết, vợ hoặc chồng chết, con chết, nghỉ ba ngày.

    Theo Nghị định 114/2002/NĐ-CP NGÀY 31 THÁNG 12 NĂM 2002
    Tiền lương trả cho người lao động nghỉ hàng năm, nghỉ ngày lễ, nghỉ về việc riêng có hưởng lương được tính theo lương thời gian, bằng tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề gồm tiền lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có) chia cho số ngày làm việc tiêu chuẩn trong tháng theo quy định của pháp luật mà doanh nghiệp, cơ quan lựa chọn nhưng tối đa không quá 26 ngày, nhân với số ngày được nghỉ theo quy định
    .

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn qhienqnvn vì bài viết hữu ích
    leduythuong (23/09/2011)