Hướng dẫn giải quyết tranh chấp đường đi chung

Chủ đề   RSS   
  • #562047 02/11/2020

    salaman3

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Hướng dẫn giải quyết tranh chấp đường đi chung

    Hướng giải quyết các vụ tranh chấp lối đi chung

    Năm 2006, em có mua một miếng đất đã được tách sổ, lúc mua có thỏa thuận miệng là có đường đi chung ngay trên đất của chủ đất. Đường đi đó được sử dụng từ đó đến này, hiện tại thì chủ đất lấy lại để bán và không cho gia đình em đi lại. Cho em hỏi là giờ em có quyền khiếu nại chủ đất để nguyên đường đi cho gia đình em sử dụng hay không? Và em khiếu nại ở đâu để giải quyết ạ.

    Em cám ơn!

     
    2037 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn salaman3 vì bài viết hữu ích
    admin (05/11/2020) ThanhLongLS (03/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562065   03/11/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2121)
    Số điểm: 12060
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1492 lần
    Lawyer

    Điều 254 Bộ luật dân sự 2015 quy định về quyền về lối đi qua như sau:

    “1. Chủ sở hữu có bất động sản bị vây bọc bởi các bất động sản của các chủ sở hữu khác mà không có hoặc không đủ lối đi ra đường công cộng, có quyền yêu cầu chủ sở hữu bất động sản vây bọc dành cho mình một lối đi hợp lý trên phần đất của họ.

    Lối đi được mở trên bất động sản liền kề nào mà được coi là thuận tiện và hợp lý nhất, có tính đến đặc điểm cụ thể của địa điểm, lợi ích của bất động sản bị vây bọc và thiệt hại gây ra là ít nhất cho bất động sản có mở lối đi.

    Chủ sở hữu bất động sản hưởng quyền về lối đi qua phải đền bù cho chủ sở hữu bất động sản chịu hưởng quyền, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    2. Vị trí, giới hạn chiều dài, chiều rộng, chiều cao của lối đi do các bên thỏa thuận, bảo đảm thuận tiện cho việc đi lại và ít gây phiền hà cho các bên; nếu có tranh chấp về lối đi thì có quyền yêu cầu Tòa án, cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác xác định.”

    Vì vậy, trong trường hợp đất nhà bạn không có lối đi riêng bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu chủ đất cũ là chủ sở hữu liền kề dành cho bạn lối đi riêng vì đây là quyền mà bạn được hưởng và là nghĩa vụ của chủ sở hữu liền kề cùng với đó bạn sẽ đền bù tương ứng lại cho họ. UBND cấp xã sẽ có trách nhiệm tổ chức vận động hòa giải giữa các bên trong trường hợp này. Nếu các bên không thỏa thuận được thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án để có 1 lối đi riêng cho mình. Bản án của tòa sẽ là quyết định có hiệu lực bắt buộc các bên phải làm theo.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/11/2020) salaman3 (03/11/2020) admin (05/11/2020)
  • #562093   03/11/2020

    salaman3
    salaman3

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Điều 254. Quyền về lối đi qua
     
    3. Trường hợp bất động sản được chia thành nhiều phần cho các chủ sở hữu, chủ sử dụng khác nhau thì khi chia phải dành lối đi cần thiết cho người phía trong theo quy định tại khoản 2 Điều này mà không có đền bù.
     
    Luật sư cho em hỏi diều này có áp dụng được không?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn salaman3 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/11/2020)
  • #562110   04/11/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2121)
    Số điểm: 12060
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1492 lần
    Lawyer

    Điều khoản này chỉ áp dụng đối với trường hợp khi phân chia bạn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.