DanLuat 2015

Hợp tác kinh doanh đối với người nước ngoài !

Chủ đề   RSS   
  • #298375 21/11/2013

    thhai981990

    Male
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp tác kinh doanh đối với người nước ngoài !

    Tôi có một thắc mắc, xin nhờ Luật sư giải đáp:

    Công ty Chúng tôi là Công ty TNHH 2 thành viên trở lên. Vốn điều lệ là 6 tỷ đồng. Tôi là chủ tịch hội đồng thành viên, Công ty hoạt động trong lĩnh vực khai thác, chế biến khoáng sản và các ngành nghề khác..... Tháng 8/2013, Công ty chúng tôi đã được cấp Giấy chứng nhận đầu tư dự án Khai thác và chế biến đá với tổng vốn đầu tư là 20 tỷ đồng. Công ty hiện đang triển khai thực hiện dự án. Hiện nay, một người nước ngoài muốn hợp tác làm ăn kinh doanh (góp vốn) với Công ty chúng tôi. Vậy cho tôi hỏi ? Hình thức góp vốn của Người nước ngoài này là hợp tác kinh doanh hay liên doanh (vì dự án của chúng tôi đã được cấp GCNĐT). Tỷ lệ được góp vốn của người nước ngoài này là bao nhiêu ? Khi góp vốn thì dự án của tôi có chuyển sang là dự án có Vốn đầu tư nước ngoài hay không ? Các thủ tục cần thiết khi thực hiện các việc góp vốn, quy trình như thế nào ? Ngoài ra, còn có cách nào khác để đơn giản thủ tục góp vốn mà không ảnh hưởng nhiều tới dự án đầu tư hay  không ?  

     
    7835 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298403   21/11/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 252 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại luật khoáng sản:

    Điều 47. Hồ sơ cấp, gia hạn, trả lại Giấy phép thăm dò khoáng sản, trả lại một phần diện tích khu vực thăm dò khoáng sản, chuyển nhượng quyền thăm dò khoáng sản

    1. Hồ sơ cấp Giấy phép thăm dò khoáng sản bao gồm:

    a) Đơn đề nghị cấp Giấy phép thăm dò khoáng sản;

    b) Đề án thăm dò khoáng sản phù hợp với quy hoạch quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều 10 của Luật này;

    c) Bản đồ khu vực thăm dò khoáng sản;

    d) Bản cam kết bảo vệ môi trường đối với trường hợp thăm dò khoáng sản độc hại;

    đ) Bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; trường hợp là doanh nghiệp nướcngoài còn phải có bản sao quyết định thành lập văn phòng đại diện, chi nhánh tại Việt Nam;

    e) Văn bản xác nhận vốn chủ sở hữu theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 40 của Luậtnày;

    g) Trường hợp trúng đấu giá quyền khai thác khoáng sản ở khu vực chưa thăm dòkhoáng sản thì phải có văn bản xác nhận trúng đấu giá.

    Nên cá nhân nước ngoài không được phép kinh doanh khai thác khoáng sản, mà phải là tổ chức nước ngoài có hiện diện thương mại tại VN. Theo bạn nói là một cá nhân nước ngoài nên theo quy định trên thì không được đầu tư khai thác khoáng sản, người đó phải thành lập công ty tại VN trước rồi mới được đầu tư mua vốn góp trong công ty bạn.

    Theo cam kết gia nhập WTO:

    Kể từ ngày gia nhập, cho phép thành lập liên doanh với tỷ lệ vốn góp của phía nước ngoài không vượt quá 49%. Sau 3 năm kể từ ngày gia nhập, hạn chế này sẽ là 51%. 2 năm sau đó, cho phép thành lập doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài. 

    Nên tại thời điểm hiện tại, không hạn chế tỷ lệ vốn đầu tư nước ngoài. Khi góp vốn thì dự án của Công ty bạn trở thành dự án có vốn đầu tư nước ngoài.

    Còn vấn để chưa rõ, bạn có thể liên hệ lại.

    Trân trọng.

     

     

    Cập nhật bởi legalconsult ngày 21/11/2013 10:47:48 SA

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    thhai981990 (21/11/2013)
  • #298440   21/11/2013
    Được đánh dấu trả lời

    thhai981990
    thhai981990

    Male
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn đã giải thích cho mình rõ. Nhưng với trường hợp, Công ty của tôi đã được cấp Giấy phép khai thác khoáng sản. Vậy người nước ngoài kia góp vốn vào dự án đầu tư của Công ty  tôi  theo hợp đồng hợp tác kinh doanh có được hay không ? Hay là phải thành lập tổ chức để hợp tác kinh doanh. Khi đó có còn phù hợp với Luật khoáng sản như bạn nói nữa hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #298625   22/11/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 252 lần


    Chào bạn,

    Bữa mình có trả lời nhầm thành điều kiện thăm dò khoáng sản, mà công ty của bạn lại là khai thác khoáng sản, mình xin trả lời lại như sau:

    Căn cứ theo các quy định sau:

    Điều 51. Tổ chức, cá nhân khai thác khoáng sản

    1. Tổ chức, cá nhân đăng ký kinh doanh ngành nghề khai thác khoáng sản được khaithác khoáng sản bao gồm:

    a) Doanh nghiệp được thành lập theo Luật doanh nghiệp;

    b) Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã được thành lập theo Luật hợp tác xã.

    2. Hộ kinh doanh đăng ký kinh doanh ngành nghề khai thác khoáng sản được khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng thông thường, khai thác tận thu khoáng sản.

     

    Điều 53. Nguyên tắc và điều kiện cấp Giấy phép khai thác khoáng sản

    1. Việc cấp Giấy phép khai thác khoáng sản phải bảo đảm các nguyên tắc sau đây:

    a) Giấy phép khai thác khoáng sản chỉ được cấp ở khu vực không có tổ chức, cá nhân đang thăm dò, khai thác khoáng sản hợp pháp và không thuộc khu vực cấm hoạt động khoáng sản, khu vực tạm thời cấm hoạt động khoáng sản, khu vực dự trữ khoáng sản quốc gia;

    b) Không chia cắt khu vực khoáng sản có thể đầu tư khai thác hiệu quả ở quy mô lớn để cấp Giấy phép khai thác khoáng sản cho nhiều tổ chức, cá nhân khai thác ở quy mô nhỏ.

    2. Tổ chức, cá nhân được cấp Giấy phép khai thác khoáng sản phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Có dự án đầu tư khai thác khoáng sản ở khu vực đã thăm dò, phê duyệt trữ lượng phù hợp với quy hoạch quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều 10 của Luật này. Dự án đầu tư khai thác khoáng sản phải có phương án sử dụng nhân lực chuyên ngành, thiết bị, công nghệ, phương pháp khai thác tiên tiến phù hợp; đối với khoáng sản độc hại còn phảiđược Thủ tướng Chính phủ cho phép bằng văn bản;

    b) Có báo cáo đánh giá tác động môi trường hoặc bản cam kết bảo vệ môi trường theoquy định của pháp luật về bảo vệ môi trường;

    c) Có vốn chủ sở hữu ít nhất bằng 30% tổng số vốn đầu tư của dự án đầu tư khai thác khoáng sản.

    Theo cam kết gia nhập WTO:

    Kể từ ngày gia nhập, cho phép thành lập liên doanh với tỷ lệ vốn góp của phía nước ngoài không vượt quá 49%. Sau 3 năm kể từ ngày gia nhập, hạn chế này sẽ là 51%. 2 năm sau đó, cho phép thành lập doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài.

    Nên người nước ngoài là cá nhân có thể tham gia góp vốn, liên doanh, hay đầu tư 100% vốn nước ngoài để khai thác khoáng sản.

    Hợp đồng hợp tác kinh doanh (sau đây gọi tắt là hợp đồng BCC) là hình thức đầu tư được ký giữa các nhà đầu tư nhằm hợp tác kinh doanh phân chia lợi nhuận, phân chia sản phẩm mà không thành lập pháp nhân.

    Còn liên doanh là việc các nhà đầu tư  góp vốn và thành lập một pháp nhân mới.

    Do công ty của bạn đã có giấy chứng nhận đầu tư khai thác khoáng sản, để thuận lợi hơn và không phải xin phép khai thác lại khi thành lập pháp nhân mới thì người nước ngoài có thể nhận chuyển nhượng phần vốn góp hoặc tăng vốn điều lệ bằng cách bổ sung thêm thành viên. 

    B.R

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    dfc_law (25/11/2013)
  • #348573   06/10/2014

    huynhhangcc
    huynhhangcc

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi: cá nhân người có quốc tịch nước ngoài tại việt nam có được hợp tác kinh doanh với công ty một thành viên tại Việt nam ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-