Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hợp đồng vay tiền cá nhân

Chủ đề   RSS   
  • #126175 26/08/2011

    Hợp đồng vay tiền cá nhân

    Chào Luật sư:
    Cho em hỏi thêm về Hợp đồng vay tiền cá nhân (có tính lãi - tính vào chi phí). Về mặt pháp lý khi hai bên ký hợp đồng này có cần làm chứng của bên thứ ba, hay của cơ quan nhà nước không?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #126329   26/08/2011

    nganle89
    nganle89
    Top 100
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2010
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 7187
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 113 lần


    Theo quy định của pháp luật, thì hợp đồng vay tiền của cá nhân như bạn nói không bắt buộc phải có sự công chứng của bên thứ ba, hay công chứng, chứng thực của cơ quan có thẩm quyền.

    Nội dung hợp đồng bạn cần xác định ngày trả nợ. Để đảm bảo việc trả nợ, bạn có thể kèm theo cầm cố, thế chấp tài sản đảm bảo của bên vay ( nếu bạn là người cho vay).

    Thân chào bạn!

    Không gì là không thể ^.^

    ------------

    YM: nganle89

    Email: nganle89@yahoo.com

    Phone: 0948 899 067 Hoặc 0973 653 137

    Skype: nganle89

    Twitter: nganle89

    -----------

     
    Báo quản trị |  
  • #126331   26/08/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (2891)
    Số điểm: 19325
    Cảm ơn: 211
    Được cảm ơn 1292 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 471 Bộ luật dân sự về Hợp đồng vay tài sản

    "Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định."

    Như vậy về hình thức hợp đồng thì pháp luật không bắt buộc. Hợp đồng vay tài sản có thể là hợp đồng bằng miệng, bằng văn bản, bằng hợp đồng có công chứng hay người làm chứng...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    phuonghong0511 (27/08/2011)
  • #132730   21/09/2011

    nghesicaydan
    nghesicaydan
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2011
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 671
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Hợp đồng vay tài sản thì không cần người làm chứng hoặc là công chứng. Tuy nhiên, nếu bạn có người làm chứng hoặc công chứng thì sẽ hạn chế rủi ro.

    Tư Vấn Pháp Luật Miễn Phí - Niềm Tin Pháp Lý Email: tuvanluat123@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #135866   30/09/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6348)
    Số điểm: 63750
    Cảm ơn: 1855
    Được cảm ơn 3333 lần
    Moderator

    Híc, chưa biết là tiền Việt Nam đồng hay tiền Mông cổ...!?

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |