DanLuat 2015

Hợp đồng vay lãi suất 16% có bị vô hiệu?

Chủ đề   RSS   
  • #455421 31/05/2017

    hoatuyetly152
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (219)
    Số điểm: 1375
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 37 lần


    Hợp đồng vay lãi suất 16% có bị vô hiệu?

    Kính chào Luật sư!

    Bạn tôi ở Bình Thạnh có cho một người bạn ở Gò Vấp vay 150 triệu với lãi suất 16%/năm. Lãi sẽ được trả theo quý, mỗi quý trả 4% tương đương với 6 triệu. Nay đã hơn một năm thực hiện hợp đồng nhưng người vay chậm trả lãi. Tiền lãi một năm là 24 triệu, nhưng người đó mới trả có 10 triệu và có dấu hiệu muốn xù nợ. Vậy bây giờ bạn tôi có thể khởi kiện đòi tiền lại hay không? Hợp đồng vay lãi suất 16% có bị vô hiệu không? Trường hợp xấu nhất thì bạn tôi có bị mất cả gốc lẫn lãi không?

    Mong luật sư tư vấn giúp bạn tôi. Xin cảm ơn.

     
    8734 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #455503   01/06/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4732)
    Số điểm: 27927
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1742 lần
    Lawyer

    Trường hợp cho vay với lãi suất như vậy là cao, tuy nhiên người bạn của bạn vẫn có quyền khởi kiện người vay để đòi lại số tiền đã cho vay.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 19006281

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    hoatuyetly152 (03/06/2017)
  • #455730   02/06/2017

    htdat29
    htdat29
    Top 500
    Male
    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2016
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 525
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 18 lần


    Luật sư cho em hỏi, theo khoản 1 Điều 468 BLDS 2015 thì lãi suất có thể lên đến 20%/năm, vậy theo như trường hợp trên thì có quyền đòi lại khoản vay + lãi suất + lãi suất quá hạn(trong trường hợp hợp đồng quá hạn) có phải không?

    em cảm ơn! 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn htdat29 vì bài viết hữu ích
    hoatuyetly152 (03/06/2017)
  • #455807   03/06/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4732)
    Số điểm: 27927
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1742 lần
    Lawyer

    Trường hợp này khi xác lập quan hệ vay tài sản là khi Bộ luật Dân sự 2005 đang có hiệu lực vì vậy khi có tranh chấp cần áp dụng các quy định của BLDS năm 2005 để giải quyết.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 19006281

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    hoatuyetly152 (03/06/2017)
  • #457151   13/06/2017

    quocvinh293
    quocvinh293

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2012
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào bạn !

    - Bạn của bạn có quyền khởi kiện để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình. Thời hiệu khởi kiện 02 năm tính từ ngày quyền và lợi ích bị xâm phạm (Điều 427 BLDS 2005)

    - Về lãi suất 16% thì HĐ không bị vô hiệu. (Chỉ phần vượt quá 150% lãi suất cơ bản do ngân hàng nhà nước công bố tại thời điểm vay thì mới vô hiệu) Bạn có thể tham khảo Điều 476 BLDS 2005 (Thời điểm vay BLDS 2015 chưa có hiệu lục)

    Điều 476 BLDS năm 2005 quy định: 

    Điều 476. Lãi suất

    1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

    2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quocvinh293 vì bài viết hữu ích
    hoatuyetly152 (13/06/2017)
  • #457177   13/06/2017

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (219)
    Số điểm: 1375
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 37 lần


    quocvinh293 viết:

    Chào bạn !

    - Bạn của bạn có quyền khởi kiện để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình. Thời hiệu khởi kiện 02 năm tính từ ngày quyền và lợi ích bị xâm phạm (Điều 427 BLDS 2005)

    - Về lãi suất 16% thì HĐ không bị vô hiệu. (Chỉ phần vượt quá 150% lãi suất cơ bản do ngân hàng nhà nước công bố tại thời điểm vay thì mới vô hiệu) Bạn có thể tham khảo Điều 476 BLDS 2005 (Thời điểm vay BLDS 2015 chưa có hiệu lục)

    Điều 476 BLDS năm 2005 quy định: 

    Điều 476. Lãi suất

    1. Lãi suất vay do các bên thoả thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng.

    2. Trong trường hợp các bên có thoả thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất hoặc có tranh chấp về lãi suất thì áp dụng lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ.

     

    Cái mình thắc mắc chính là lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố. Theo mình được biết thì Ngân hàng Nhà nước chỉ công bố lãi suất cơ bản 7%/năm (tương đương không được cho vay quá 10.5%). Tuy nhiên từ 2009 đến nay Ngân hàng Nhà nước không công bố lãi suất cơ bản là một điều rất vô lý. Bạn có thể giải thích giúp mình việc này được không

     
    Báo quản trị |  
  • #457516   15/06/2017

    quocvinh293
    quocvinh293

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2012
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào bạn !

    Việc Ngân hàng nhà nước không công bố lãi suất cơ bản kể từ năm 2009 đúng là bất hợp lý thật. Quy định lãi suất cơ bản làm cơ sở cho cho việc vay tài sản, tính lãi chậm trả....Việc không công bố lãi suất cơ bản từ năm 2009 Ngân hàng nhà nước cũng không nói rõ lý do là gì.

    Thực tế mình tham gia xét xử thì có Tòa án áp dụng mức 10.5%. Nếu các bên thỏa thuận vượt quá thì xem như phẫn lãi suất vượt quá không có giá trị và nếu tranh chấp xảy ra thì áp dụng K2 Đ476 Bộ luật dân sự 2005 để áp dụng.

    Bạn cũng có thểm thu thập lãi suất trung bình của 03 ngân hàng tại thời điểm vay để làm cơ sở cho việc khởi kiện.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-