HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Hợp đồng ủy quyền

Chủ đề   RSS   
  • #107607 03/06/2011

    autumn88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng ủy quyền

     Chào luật sư!

    Tôi có thắc mắc xin muốn hỏi luật sư

    Hiện tại tôi đang làm ở ngân hàng, tháng 12/2010 khách hàng A đến ngân hàng tôi làm thủ tục vay vốn có thế chấp tài sản đảm bảo là bất động sản.

    tháng 6/2011, tôi được nhận được 01 ủy quyền do A ủy quyền cho B về việc đóng tiền lãi suất, đóng tiền gốc, thực hiện thủ tục giải chấp , được nhận lại các giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.. và toàn quyền quản lý, sử dụng, chuyển nhượng, tặng cho , thế chấp.. Hợp đồng được lập tháng 3/2011 từ một văn phòng công chứng tư. thời hạn ủy quyền 15 năm.
    hiện nay, bà A đã đi khỏi địa phương và không liên lạc được ( 1 tuần nay).

    vậy, tôi muốn hỏi Hợp đồng ủy quyền trên có giá trị hợp pháp hay không?  giấy tờ Tài sản thế chấp đang nằm trong ngân hàng có được quyền ủy quyền cho người khác hay không hay chỉ cần Hợp đồng thế chấp tài sản là được?

     Việc bà B cầm hợp đồng ủy quyền lên ngân hàng để thanh toán toàn bộ nợ và nhận lại tài sản khi không có bà A có được không?
     Nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi.
    Xin cảm ơn
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #107952   04/06/2011

    namlawyer
    namlawyer
    Top 200
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1167
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Theo quy định của khoản 1 điều 143 Bộ luật dân sự thì, cá nhân có thể ủy quyền cho người khác thay mình xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự .

    "

    Điều 143. Người đại diện theo uỷ quyền 

    1. Cá nhân, người đại diện theo pháp luật của pháp nhân có thể uỷ quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

    2. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo uỷ quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện."

    Tuy nhiên , cần xem xét đến các yếu tố sau:
    - Các bên có tự nguyện lập hợp đồng ủy quyền hay không ( cũng có trường hợp bị cưỡng ép nhưng phòng công chứng không nhận ra hoặc vì lý do chủ quan, khách quan nào đó mà họ " chấp nhận".
    - Nội dung ủy quyền và hình thức được thực hiện thông qua phòng công chứng thì về cơ bản coi như đã phù hợp với quy định của pháp luật ( rất ít khi sai về nội dung và hình thức);
    Tóm lại, đoạn trích dẫn điều 143 Bộ luật dân sự về mặt cơ bản có thể khái quát toàn bộ những điều mà bạn đang thắc mắc!
    Chúc bạn may mắn!

    Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

    248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

    Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)

     
    Báo quản trị |  
  • #108793   08/06/2011

    thanhcuong8591
    thanhcuong8591

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi không là ls nhưng tôi nghỉ bạn làm ngân hàng thì sẽ có hệ thống pháp lý hổ trợ cho bạn chứ sao kỳ dza.
    theo tôi:
    - thứ nhất: bạn nên xác nhận lại giấy ủy quyền kia, tuy đúng về hình thức đó nhưng xem lại tính hợp pháp của nó
    - thứ hai: nên liên lạc trực tiếp với khách hàng vay để tránh rủi ro say này, vì mục đích cho vay cúi cùng củng chỉ để "sinh lợi", nên có ngườ trả tiền thì không lý do j mà từ chối nhưng hãy cẩn thận tránh khiếu nại về sau!
     
    Báo quản trị |  
  • #108857   08/06/2011

    lsbuivanthe
    lsbuivanthe

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Đối với các vấn đề liên quan đến hợp đồng thì tốt nhất cứ phải rõ từng câu chữ trong hợp đồng mới tư vấn cụ thể và chính xác cho bạn được. Tuy nhiên, căn cứ trên những gì bạn trình bày, tôi cho rằng:
    1. Hợp đồng ủy quyền giửa A và B đã được công chứng nên về nguyên tắc hợp đồng này là hợp pháp và có hiệu lực. Nếu có vấn đề phát sinh từ hợp đồng này thì văn phòng công chứng sẽ phải chịu trách nhiệm.
    2. Việc A đi khỏi địa phương trong 07 ngày không làm mất hiệu lực của hợp đồng ủy quyền trên.
    3. Vì A đã ủy quyền cho B nộp lãi, gốc và nhận lại giấy tờ nên việc B cầm hợp đồng ủy quyền lên ngân hàng để thanh toán toàn bộ nợ và nhận lại tài sản khi không có bà A là được.
    Xin lưu ý bạn những ý kiến trên là về nguyên tắc, còn cụ thể thì phải căn cứ trên từng câu chữ hợp đồng.

    Best Regards,

    Bùi Văn Thể

    0902 393 101

    buivanthe85@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #109933   13/06/2011

    autumn88
    autumn88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cảm ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)