Hợp đồng theo Nghị định 68

Chủ đề   RSS   
  • #450998 05/04/2017

    cdcn123

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng theo Nghị định 68

    Hiện nay, đơn vị tôi có cô Nguyễn Văn A được ký hợp đồng theo Nghị định 68 với chức danh Nhân viên phục vụ năm 2004 (có bằng cao đẳng), hiện nay hệ số lương 2.8. Đến nay cô đã học tiếp và đã có bằng đại học, bây giờ cô muốn vào biên chế thì có phải qua tuyển dụng không. Nếu được tuyển dụng mới vào ngạch chuyên viên thì hệ số lương có về lại 2.34 ban đầu ko? Có tính thời gian tập sự ko?

    Kính mong luật sư phản hồi sớm.

    Trân trọng cảm ơn.

     
    6090 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451018   05/04/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1512)
    Số điểm: 8572
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1053 lần
    Lawyer

    Thông tư 15/2012/TT-BNV hướng dẫn về tuyển dụng, ký kết hợp đồng làm việc và đền bù chi phí đào tạo bồi dưỡng đối với viên chức có quy định về điều kiện xét tuyển đặc cách như sau:
    "Điều 7. Điều kiện xét tuyển đặc cách

    1. Căn cứ nhu cầu công việc, người đứng đầu cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức được xét tuyển đặc cách không theo trình tự, thủ tục tuyển dụng viên chức quy định tại Điều 15, Điều 16 và Điều 17 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP đối với các trường hợp sau:
    a) Người có kinh nghiệm công tác theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 14 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP hiện đang công tác trong ngành hoặc lĩnh vực hoạt động nghề nghiệp cần tuyển; có thời gian liên tục từ đủ 36 tháng trở lên thực hiện công việc hoặc nhiệm vụ có yêu cầu về trình độ, năng lực, kỹ năng chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển (không kể thời gian tập sự, thử việc); trong thời gian công tác không vi phạm pháp luật đến mức bị xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, được đánh giá là hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao; đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng……”

    Như vậy, xét vào trường hợp bạn hỏi, thời gian cô A đã làm quá thời gian để đủ điều kiện để đặc cách biên chế. Do đó Cô A đáp ứng đầy đủ một trong các trường hợp trên thì có thể được đặc cách xét tuyển viên chức. Nếu Cô A làm việc đúng chuyên ngành lĩnh vực cần tuyển dụng từ năm 2004 đến nay, có đủ tiêu chuẩn thì bạn có thể được xét đặc cách.

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 10 thông tư 15/2012/TT-BNV, trường hợp có thời gian công tác có đóng bảo hiểm trước đó với công việc với trình độ chuyên môn phù hợp, thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội được tính làm căn cứ xét nâng lương lần sau khi bổ nhiệm và xếp lương và chức danh nghề nghiệp và không phải quay về hệ số lương ban đầu.

    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #451071   05/04/2017

    zich-nt
    zich-nt
    Top 500
    Mầm

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2016
    Tổng số bài viết (110)
    Số điểm: 772
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Oh...cái này phải thi tuyển công chức!không xét đặc cách được

     
    Báo quản trị |  
  • #451125   07/04/2017

    TTSNNLC
    TTSNNLC

    Male
    Sơ sinh

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:07/02/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Từ những căn cứ trên, cần phải xác định thêm điều kiện là cơ quan đấy còn biên chế hay không nhé bạn. Nếu còn biên chế thì mới xem xét đề nghị xét đặc cách theo quy định

     
    Báo quản trị |  
  • #451129   07/04/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 812 lần


    LS bị nhầm rồi. Căn cứ điều khoản LS đã dẫn thì chỉ đặc cách khi trước và sau tuyển dụng đều làm cùng công việc. Còn đây: trước tuyển dụng làm nhân viên phục vụ, sau tuyển dụng làm chuyên viên ---> không thể xét đặc cách mà phải thi tuyển.

    Hiện nay, theo Luật viên chức 2010 thì tôi chưa tiếp cận được văn bản nào hướng dẫn cụ thể trường hợp này. Nếu nói theo quy định cũ thì trường hợp này nếu được tuyển dụng vào ngạch chuyên viên, sẽ được xếp vào bậc 3, hệ số 3,00, thời gian nâng lương lần sau tính từ khi có quyết định tuyển dụng. Vẫn phải tập sự về chuyên môn, tuy nhiên không phải hưởng lương tập sự.

    Bạn thông cảm vì cũng đã lâu tôi không làm việc này nữa nên chỉ nhớ quy định như vậy chứ không nhớ để dẫn cụ thể văn bản cho bạn được.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;