DanLuat 2015

Hợp đồng thế chấp có bắt buộc phải công chứng

Chủ đề   RSS   
  • #181887 27/04/2012

    mhbbank

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng thế chấp có bắt buộc phải công chứng

    Kính gửi: Luật sư

    Ngân hàng có nhận thế chấp động sản là xe oto của 1 Khách hàng.
    Tất cả hồ sơ pháp lý đều đầy đủ và đúng pháp luật.
    Vậy luật sư cho hỏi giao dịch này (Hợp đồng thể châp tài sản) có bắt buộc phải công chứng không hay là do thỏa thuận và tự chịu trách nhiệm giữa 2 bên?

    Cảm ơn Luật sư!
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 27/04/2012 05:01:45 CH
     
    33579 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #181893   27/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn

    Hợp đồng thế chấp tài sản là ô tô(động sản) không bắt buộc phải công chứng. Việc có công chứng hay không do các bên thoả thuận

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    ngohungsc2011 (26/09/2012)
  • #182661   03/05/2012

    Chào Luật sư

    Luật sư xin cho hỏi thế chấp bất động sản (nhà xưởng) thì Hợp đồng thế chấp có bắt buộc phải công chứng, chứng thực hay không? Nếu có thì văn bản nào quy định?

    Cảm ơn Luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #182729   03/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 201 lần


    Chao ban
    #ffffff; font-family: arial;">Điều 39 Luật Nhà ở đã quy định: Các bên trực tiếp hoặc thông qua người đại diện về mua bán, thuê, thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở (sau đây gọi chung là hợp đồng về nhà ở). Hợp đồng về nhà ở phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của UBND cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của UBND xã đối với nhà ở tại nông thôn.
    #ffffff; font-family: arial;"> Điều 130 Luật Đất đai năm 2003 cũng quy định: Hợp đồng thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng; trường hợp hợp đồng thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng hoặc chứng nhận của UBND thị trấn, xã, phường nơi có đất;

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #182766   03/05/2012

    Cảm ơn Luật sư Hải đã trả lời

    Theo đoạn 2 Điều 1 Phạm vi điều chỉnh của Luật Nhà ở có quy định rõ "Nhà ở theo quy định của Luật này là công trình xây dựng với mục đích để ở và phục vụ các nhu cầu sinh hoạt của hộ gia đình, cá nhân". Nhưng câu hỏi của tôi lại liên quan đến "NHÀ XƯỞNG" thuộc quyền sở hữu của Doanh nghiệp.

    Rất mong Luật sư chỉ rõ cho tôi được biết.
     
    Báo quản trị |  
  • #183091   04/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn

    Nếu bạn thế chấp nhà xưởng không liên quan đến quyền sử dụng đất thì hợp đồng thế chấp không nhất thiết phải công chứng. Tuy nhiên, bên nhâ%3ḅn thế chấp có quyền yêu cầu hợp đồng phải có công chứng để đảm bảo quyền và lợi ích của họ.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #185730   15/05/2012

    vuvantoan150788
    vuvantoan150788

    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2012
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 1057
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 14 lần


    tôi có ý kiến như sau:

    Nhà xưởng của Doanh nhiệp nếu gắn liền với quyền sử dụng đất thì HĐ thế chấp phải công chứng theo quy định.

    Nhà xưởng của Doanh nghiệp không gắn liền với quyền sử đất thì không bắt buộc


     
    Báo quản trị |  
  • #186234   16/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn
    Cám ơn ý kiến đóng góp của bạn   

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #213661   14/09/2012

    vpls_thiepvacongsu
    vpls_thiepvacongsu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/02/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Về trường hợp này, luật sư có thể cho tôi biết căn cứ pháp luật nào qui định được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #288711   28/09/2013

    Chào luật sư!

    Hợp đồng thế chấp là quyền đòi nợ thì có phải công chứng hay đăng ký giao dịch bảo đảm gì không? Nếu có thì theo quy định nào?

    Cám ơn Luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #390586   04/07/2015

    E xin chào LS.

    LS cho em hỏi, đối với Ô tô là động sản nên khi thế chấp vay vốn Ngân hàng thì chủ xe có thể liên hệ công chứng ở văn phòng công chứng tỉnh nào cũng được phải không ạ?

    Em cảm ơn LS.

     
    Báo quản trị |  
  • #392016   14/07/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4634)
    Số điểm: 29847
    Cảm ơn: 584
    Được cảm ơn 1050 lần


    Được bạn nhé. Miễn sao văn phòng đó được thành lập và họat động theo đúng quy định của pháp luật về công chứng là được.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com

0 Thành viên đang online
-