HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

HỢP ĐỒNG MUA XE GIỮA CTY & CÁ NHÂN

Chủ đề   RSS   
  • #183948 08/05/2012

    thuyonen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỢP ĐỒNG MUA XE GIỮA CTY & CÁ NHÂN

    Xin hỏi luật sư về vấn đề hợp đồng mua bán xe máy cũ giữa công ty & cá nhân như sau :

    Tôi có mua 1 xe máy cũ của cty T.H, và có đầy đủ các loại giấy tờ sau :
    1. Hợp đồng mua bán xe giữa cty T.H & tôi : có đóng dấu, ký tên của giám đốc cty
    2. Hóa đơn VAT do cty T.H phát hành
    3. Cavet xe
    4. Hồ sơ gốc của xe

    Tôi đem những giấy tờ này qua chi cục thuế q.1- nơi tôi đăng ký hộ khẩu để đóng thuế trước bạ xe.
    Sau khi có hóa đơn thuế, tôi đem toàn bộ giấy tờ qua bên Công an q.1 : 82 Nguyễn Hữu Học để làm thủ tục sang tên xe. Nhưng tại đây, đồng chí công an phụ trách lại yêu cầu tôi đem Hợp đồng mua bán về công chứng.
    Luật sư cho tôi hỏi, trong trường hợp của tôi : hợp đồng mua bán giữa công ty & cá nhân, có đóng dấu mộc của cty & có hóa đơn đỏ của cty phát hành, thì có cần phải đi công chứng hay không ?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #183953   08/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (2942)
    Số điểm: 20056
    Cảm ơn: 242
    Được cảm ơn 1336 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Theo Điều 1 của Thông tư 75/2011/TT-BCA của Bộ Công An: "3.1.7. Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có chứng thực hoặc công chứng theo quy định của pháp luật."

    Ngày 4-1-2012, Sở Tư pháp TP.HCM có Hướng dẫn số 04 với nội dung "UBND các phường xã không nhận chứng thực mua bán, tặng cho xe máy như trước đây và yêu cầu phải ra các phòng công chứng làm thủ tục này". Viện dẫn Thông tư 75/2011 của Bộ Công an (có hiệu lực ngày 10-1), Sở Tư pháp TP.HCM đề nghị UBND quận, huyện chỉ đạo UBND phường, xã, thị trấn thuộc địa phương mình từ ngày 10-1 không thực hiện chứng thực chữ ký của người bán, cho, tặng xe (ô tô, xe máy…). Khi có nhu cầu giao dịch, người dân phải đến các cơ quan công chứng để làm giấy bán, cho, tặng xe.

    Như vậy, yêu cầu của cán bộ công an phụ trách là hoàn toàn đúng.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    ngocdam70 (25/05/2012)
  • #184066   09/05/2012

    thuyonen
    thuyonen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn câu trả lời của luật sư.
    Xin cho tôi hỏi rõ thêm 1 chút : vậy không có sự khác biệt nào giữa hợp đồng mua bán giữa công ty - cá nhân và hợp đồng mua bán giữa cá nhân-cá nhân ?
     
    Báo quản trị |  
  • #184067   09/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (2942)
    Số điểm: 20056
    Cảm ơn: 242
    Được cảm ơn 1336 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Khác gì bạn. Ở đây pháp luật quy định một số hợp đồng bắt buộc phải công chứng hoặc chứng thực thì phải tuân theo. Còn công ty cũng chỉ là pháp nhân, con dấu công ty đâu thể thay thế con dấu của các cơ quan có thẩm quyền

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    ngocdam70 (25/05/2012)
  • #184193   09/05/2012

    thuyonen
    thuyonen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #184230   09/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (2942)
    Số điểm: 20056
    Cảm ơn: 242
    Được cảm ơn 1336 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #187904   23/05/2012

    diendanthuvienphapluat
    diendanthuvienphapluat

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2012
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 10 lần


    Chào bạn cùng Luật sư Chánh!

    Mình có một số ý kiến, xin được trao đổi cùng bạn và Luật sư.

    Đây là trường hợp người bán/công ty (pháp nhân) bán xe cho bạn/người mua (cá nhân) có lập hợp đồng mua bán xe giữa công ty và bạn (có đóng dấu và chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty) và sau đó công ty có xuất hóa đơn giá trị gia tăng (VAT) cho người mua.

    Và bạn cũng thực hiện xong thủ tục trước bạ tại Chi cục Thuế quận 1. Tuy nhiên khi bạn qua cơ quan Công an để đăng ký sang tên thì bạn được đồng chí Công an phụ trách lại yêu cầu bạn mang hợp đồng mua bán xe về công chứng?

    Nên bạn thắc mắc và hỏi Luật sư rằng trường hợp của bạn thì hợp đồng mua bán xe giữa công ty với cá nhân, có đóng dấu mộc của công ty và có hóa đơn đỏ do công ty phát hành, thì "có cần phải đi công chứng hay không"?

    Do không biết rõ là bạn đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố hay từ tỉnh khác chuyển đến nhưng có lẽ trường hợp của bạn là bạn đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố thì các loại giấy tờ bạn phải nộp cho cơ quan Công an (theo Thông tư số36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010) khi đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh, thành phố bao gồm:

    1. Chủ xe phải xuất trình CMND (các trường hợp khác bạn tham khảo thêm các giấy tờ quy định tại khoản 2 Điều 7 Thông tư này)

    2. Giấy khai đăng ký xe. (khai theo mẫu có sẵn)

    3. Giấy chứng nhận đăng ký xe. (cà vẹt xe)

    4. Chứng từ chuyển nhượng xe (theo quy định tại điểm 3.1 khoản 3 Điều 7 Thông tư này) gồm một trong các giấy tờ sau đây: ("một trong các giấy tờ sau" có nghĩa là chỉ cần 1 loại giấy tờ trong 7 loại giấy tờ dưới đây là đủ)

    4.1. Quyết định bán, cho, tặng hoặc "hợp đồng mua bán" theo quy định của pháp luật.

    (Mình không thấy quy định pháp luật nào buộc công ty/pháp nhân khi bán xe cho cá nhân phải công chứng hợp đồng mua bán.

    Lấy ví dụ, trường hợp công ty bán xe cho một công ty khác thì sao? Hai pháp nhân mua bán xe với nhau có cần công chứng hợp đồng mua bán hay không? (Chắc là không buộc phải công chứng trong trường hợp hai pháp nhân mua bán xe với nhau rồi)

    4.2. Văn bản thừa kế theo quy định của pháp luật.

    4.3. Hoá đơn bán hàng theo quy định của Bộ Tài chính. (là cái hóa đơn VAT của bạn)

    4.4. Văn bản đồng ý cho bán xe của Tổng cục Hậu cần - Kỹ thuật (đối với xe Công an) của Bộ Tổng tham mưu (đối với xe Quân đội) được trang cấp bằng nguồn ngân sách nhà nước, khi bán ra dân sự phải có

    4.5. Văn bản đồng ý cho bán xe của Bộ trưởng hoặc Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc Chủ tịch Hội đồng quản trị doanh nghiệp kèm theo hợp đồng mua bán và bản kê khai bàn giao tài sản đối với xe là tài sản của doanh nghiệp nhà nước được giao, bán, khoán kinh doanh, cho thuê, khi đăng ký, sang tên chuyển nhượng phải có

    4.6. Quyết định phân bổ, điều động xe của Bộ Công an (xe được trang cấp) hoặc chứng từ mua bán (xe do các cơ quan, đơn vị tự mua sắm) đối với xe máy chuyên dùng phục vụ mục đích an ninh của Công an nhân dân,

    4.7.  "Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn đối với chữ ký của người bán, cho, tặng xe hoặc có xác nhận của cơ quan, đơn vị công tác".

    Chỗ này được sửa đổi bởi Thông tư75/2011/TT-BCA ngày 17/011/2011 thành:

    - "Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân" phải có chứng thực hoặc công chứng theo quy định của pháp luật.”

    Được hiểu như sau: "Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân" có nghĩa là "người bán" là cá nhân, còn "người mua" là ai? cá nhân hay pháp nhân không quan trọng, chỉ cần "người bán" là cá nhân thì phải công chứng cái "Giấy bán xe" đó.

    Đó là lý do tại sao điều luật ghi "Giấy bán xe của cá nhân" mà không phải là "Hợp đồng mua bán xe hay Giấy mua bán xe" (giống ở khoản 4.1.) để chỉ riêng trường hợp "người bán là cá nhân" mà thôi!

    Dễ hiểu một điều là "người bán" là cá nhân thì không thể xuất hóa đơn bán hàng/VAT được. Còn "người bán" là pháp nhân/công ty thì buộc họ phải xuất hóa đơn bán hàng/VAT khi bán xe.

    Vì vậy khi "người bán" là cá nhân thì Giấy bán xe phải được công chứng (đã đủ điều kiện là 1 loại giấy tờ trong các loại chứng từ chuyển nhượng) và đương nhiên không có hóa đơn bán hàng/VAT.

    Còn trường hợp "người bán" là pháp nhân/công ty, thì buộc họ phải xuất hóa đơn khi bán xe và muốn xuất hóa đơn VAT thì phải có hợp đồng mua bán. Chỉ cần cái hóa đơn VAT này cũng đã đủ điều kiện là 1 trong các loại giấy tờ/chứng từ chuyển nhượng. Vậy cơ quan Công an nơi bạn đăng ký xe yêu cầu hợp đồng mua bán xe phải công chứng để làm gì? một khi bạn đã có hóa đơn VAT rồi?

    Đối chiếu với các quy định trên, thì cơ quan Công an nơi bạn đăng ký xe chỉ cần "Hóa đơn VAT" là đủ vì nó là hoá đơn bán hàng theo quy định của Bộ Tài chính (là 1 loại giấy tờ trong các loại chứng từ chuyển nhượng). Còn hợp đồng mua bán chẳng qua là điều kiện để xuất được cái Hóa đơn VAT và là chứng từ xuất trình cho cơ quan Thuế khi trước bạ xe thôi chứ có phải là điều kiện bắt buộc phải có hợp đồng mua bán khi đăng ký sang tên xe như trường hợp của bạn đâu nào?

    5. Chứng từ lệ phí trước bạ (theo quy định tại điểm 3.2 khoản 3 Điều 7 Thông tư này). (bạn cũng có rồi)

    Đăng ký sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số hoặc 4 số thì cấp đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.

    _______________

    Vài lời trao đổi cùng bạn và Luật sư, nhưng đó chỉ là lý thuyết còn thực tế thế nào mong các Luật sư và các bạn trao đổi tiếp!

    Thân chào ạh!         


    Cập nhật bởi diendanthuvienphapluat ngày 23/05/2012 07:43:13 CH Trích dẫn lại VBPL
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn diendanthuvienphapluat vì bài viết hữu ích
    tiamo1301 (04/10/2012) ngocdam70 (25/05/2012)
  • #217767   04/10/2012

    tiamo1301
    tiamo1301

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Hoàn toàn thấy thuyết phục trước những gì bạn đã nêu. Cảm ơn!

    Tiamo, 1301

    E-mail: Tiamo1301@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com