Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hợp Đồng Mua đất bằng giấy viết tay

Chủ đề   RSS   
  • #224251 05/11/2012

    thanh1510

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp Đồng Mua đất bằng giấy viết tay

    Thưa Luật Sư,

    Vợ Chồng em đang định mua 1 lô đất với diện tích ( 5x17= 85m2). Lô đất được quy hoạch theo dạng khu dân cư, đất được chia thành  rất nhiều nền khác nhau, của một chủ đất.( Trong khu đất đó có nhiều nền đã được tách sổ đỏ riêng, và nhiều nền chưa tách được) Theo sự chỉ dẫn và giải thích của chủ đất thì  lô đất của em nằm trong 1 lô đất lớn hơn với diện tích 510m2, và được chia thành 6 nền, mỗi nền 85m2. Nếu em mua thì giấy tờ sẽ là sổ đỏ chung của cả lô đất, hiện tại tại chưa thực hiện tách thửa cho từng lô đất nhỏ được, vì có quy định mới không cho tách sổ riêng nữa.

    Còn về hợp đồng mua bán chỉ là hợp đồng được ký bởi 2 bên mua và bán chứ không được công chứng, chứng thực tại cơ quan có thẩm quyền. Và bên chủ đất giải thích rằng không có cơ quan nào chấp nhận công chứng về việc này. Bên mua có cung cấp cho em coi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của lô đất 510m2, mới cấp năm 2012, đất thuộc loại đất ở đô thị, sử dụng lâu dài.

    Vậy em có nên tiến hành giao dịch mua lô đất trong trường hợp này hay không? viêc giao dịch này có tiềm ẩn những rủi ro gì cho gia đình em. Nếu em đồng ý mua, thì miếng đất em ở, sau này có thực hiện việc tách sổ đỏ riêng được hay không ạ?

    Còn về vấn đề công chứng hợp đồng mua bán nhà đất thì hiện nay luật có quy định về việc này hay không? và các cơ quan nào có thể công chứng, tại sao các chủ đất thường trả lời là không cần công chứng, hoặc không công chứng được. vì họ sợ phiền hà hay sợ mất thêm chi phí ạ?

    Em mong nhận được câu trả lời từ phía các luật sư, em xin cảm ơn.

     

    Thân Chào!

     

     

     

     

     

     

     

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #224562   07/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (2894)
    Số điểm: 19339
    Cảm ơn: 211
    Được cảm ơn 1298 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

     

    1/ Do bạn không nêu cụ thể là thửa đất ở đâu?

    Nên tôi xin viện dẫn Điều 4 Quyết định 68/2009/QĐ-UBND ngày 28 tháng 09 năm 2009 của UBND tỉnh Đồng Nai. Diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với từng loại đất

    1. Diện tích tối thiểu được tách thửa đối với trường hợp hiện trạng sử dụng của thửa đất phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch điểm dân cư nông thôn.

    a) Đối với loại đất ở

    - Các phường thuộc thành phố Biên Hòa diện tích tối thiểu được tách thửa lớn hơn hoặc bằng bốn mươi lăm mét vuông (45m2).

    - Các xã thuộc thành phố Biên Hòa và các phường thuộc thị xã Long Khánh diện tích tối thiểu được tách thửa lớn hơn hoặc bằng năm mươi lăm mét vuông (55m2).

    - Các xã thuộc thị xã Long Khánh, thị trấn thuộc các huyện và các xã thuộc huyện Nhơn Trạch diện tích tối thiểu được tách thửa lớn hơn hoặc bằng sáu mươi lăm mét vuông (65m2).

    - Các xã còn lại diện tích tối thiểu được tách thửa lớn hơn hoặc bằng tám mươi mét vuông (80m2).

    Ngoài mức diện tích tối thiểu được tách thửa theo quy định nêu trên, lô đất xây dựng nhà ở tại các đô thị mà vị trí tiếp giáp với đường phố có lộ giới bằng hoặc lớn hơn hai mươi mét (20 mét) thì thửa đất được tách ra và thửa còn lại phải có bề rộng và bề sâu lớn hơn hoặc bằng 05 mét; nếu vị trí tiếp giáp với đường phố có lộ giới nhỏ hơn hai mươi mét (20 mét) thì thửa đất được tách ra và thửa còn lại phải có bề rộng và bề sâu lớn hơn hoặc bằng bốn mét (04 mét)...

     

     

    2/ Theo quy định của pháp luật thì đối với giao dịch bất động sản, thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có công chứng hoặc chứng thực tại UBND xã thì mới có giá trị pháp lý.

    Việc bạn mua bán bằng giấy tay, thì hậu quả pháp lý xảy ra khi tranh cmhấp có thể hợp đồng này vô hiệu về hình thức. 

    Bạn phải xem xét kỹ xem lý do vì sao không tách thửa được, vì đất này có diện tích 85m2 là đủ diện tích tối thiểu để tách thửa như tôi viện dẫn ở trên... Nên thận trọng khi nhận chuyển nhượng khi không tuân thủ đúng quy định pháp luật...

     

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #224599   07/11/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (5889)
    Số điểm: 36437
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2189 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

          Bạn cần kiểm tra lại tính chính xác của thông tin do bên chuyển nhượng cung cấp. Nếu là GCN QSD đất hợp pháp, diện tích đất ở là 510m2 thì hoàn toàn có thể tách thửa đất theo quy định pháp luật. Việc bên chuyển nhượng không muốn tách thửa là một thông tin bạn cần quan tâm!

          Theo quy định của pháp luật thì Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải có công chứng và đăng ký sang tên thì mới có hiệu lực pháp luật (Điều 692 Bộ luật dân sự). Nếu việc chuyển nhượng chỉ thể hiện bằng giấy tay thì chứa đựng đầy rủi ro và tiềm ẩn nhiều tranh chấp. Bạn cần thực hiện đúng thủ tục theo quy định của pháp luật thì mới đảm bảo được quyền lợi hợp pháp của mình.

    Luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - Đoàn luật sư Hà Nội - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Số 65B phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội; Điện thoại: 0977.999.896 - 0437 327 407

    - Điện thoại VP: 046.29.29.386 /Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com