Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hợp đồng lao động thời vụ

Chủ đề   RSS   
  • #69749 22/11/2010

    Hợp đồng lao động thời vụ

    Xin luật sư cho em hỏi hợp đồng lao động thời vụ được ký tối đa mấy tháng và có phải đóng BHXH không. Công ty em mới thành lập trong vòng 2 năm đầu có phải đóng thuế không

    Nếu ký hợp đồng lao động thời vụ với người lao động thì lấy mẫu ở đâu. Doanh nghiệp tự làm có được không. Nếu luật sư có thì cho em xin một bản nhe em cảm ơn
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #69798   22/11/2010

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 200
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Chào bạn ,
    Theo như thông tin bạn cung cấp,tôi xin có tư vấn như sau: 
        1/Mẫu hợp đồng lao động được quy định tại thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/09/2003 hướng dẫn 1 số điều về hợp đồng lao động,bạn có thể vào đây để tải về

    http://www.thuvienphapluat.vn/search/advanced.aspx?keyword=21/2003/TT-BL%C4%90TBXH&area=2&type=0&sort=1&lan=1

         2/ Theo quy định tại điều 4 khỏan 3 nghị định 44/2003/NĐ-CP hướng dẫn luật lao động về hợp đồng lao động: Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng áp dụng cho những công việc có thể hoàn thành trong khoảng thời gian dưới 12 tháng hoặc để tạm thời thay thế người lao động bị kỷ luật chuyển làm công việc khác có thời hạn, người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động nghỉ việc vì lý do khác và hợp đồng với người đã nghỉ hưu.
        
    3/ Theo quy định tại điều 2 khỏan 2 Nghị định 152/2006/NĐ-CP HƯỚNG DẪN MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT BẢO HIỂM XÃ HỘI VỀ BẢO HIỂM XÃ HỘI BẮT BUỘC CHÍNH PHỦ:

    Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại Nghị định này bao gồm:

    1. Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

    2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động kể cả cán bộ quản lý, người lao động làm việc trong hợp tác xã, Liên hiệp hợp tác xã hưởng tiền công theo hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên.

    3. Người lao động là công nhân quốc phòng, công nhân công an làm việc trong các doanh nghiệp thuộc lực lượng vũ trang.

    4. Người lao động đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà chưa nhận bảo hiểm xã hội một lần trước khi đi làm việc có thời hạn ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng, bao gồm các loại hợp đồng sau đây:

    a) Hợp đồng với tổ chức sự nghiệp, doanh nghiệp được phép hoạt động dịch vụ đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài, doanh nghiệp đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài dưới hình thức thực tập, nâng cao tay nghề và doanh nghiệp đầu tư ra nước ngoài có đưa lao động đi làm việc ở nước ngoài;

    b) Hợp đồng với doanh nghiệp Việt Nam trúng thầu, nhận thầu, công trình ở nước ngoài;

    c) Hợp đồng cá nhân.

    Các đối tượng quy định tại Điều này gọi chung là người lao động.


    4/ Bạn không nói rỏ công ty bạn họat động kinh doanh trong lĩnh vực nào,ở đâu và bạn muốn hỏi công ty có phải đóng thuế gì,tôi tạm cho là ý bạn muốn hỏi về việc ưu đãi,miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp :


    Theo quy định tại Nghị định 124/2008/NĐ-CP hướng dẫn luật thuế thu nhập doanh nghiệp:


    Điều 15. Thuế suất ưu đãi

    1. Thuế suất ưu đãi 10% trong thời hạn 15 năm áp dụng đối với:

    a. Doanh nghiệp thành lập mới từ dự án đầu tư tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này, khu kinh tế, khu công nghệ cao được thành lập theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

    b. Doanh nghiệp thành lập mới từ dự án đầu tư thuộc các lĩnh vực:

    - Công nghệ cao theo quy định của pháp luật; nghiên cứu khoa học và phát triển công nghệ;

    - Đầu tư phát triển nhà máy nước, nhà máy điện, hệ thống cấp thoát nước; cầu, đường bộ, đường sắt; cảng hàng không, cảng biển, cảng sông; sân bay, nhà ga và công trình cơ sở hạ tầng đặc biệt quan trọng khác do Thủ tướng Chính phủ quyết định;

    - Sản xuất sản phẩm phần mềm.

    2. Doanh nghiệp thành lập mới từ dự án đầu tư thuộc lĩnh vực quy định tại điểm b khoản 1 Điều này có quy mô lớn, công nghệ cao hoặc mới cần đặc biệt thu hút đầu tư, thì thời gian áp dụng thuế suất ưu đãi có thể kéo dài nhưng tổng thời gian áp dụng thuế suất 10% không quá 30 năm. Thủ tướng Chính phủ quyết định việc kéo dài thêm thời gian áp dụng thuế suất ưu đãi 10% quy định tại khoản này theo đề nghị của Bộ trưởng Bộ Tài chính.

    3. Thuế suất 10% trong suốt thời gian hoạt động áp dụng đối với phần thu nhập của doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực giáo dục - đào tạo, dạy nghề, y tế, văn hóa, thể thao và môi trường (sau đây gọi chung là lĩnh vực xã hội hóa).

    Danh mục các hoạt động trong lĩnh vực xã hội hóa quy định tại khoản này do Thủ tướng Chính phủ quy định.

    4. Thuế suất ưu đãi 20% áp dụng trong thời gian 10 năm đối với doanh nghiệp thành lập mới từ dự án đầu tư tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.

    5. Thuế suất ưu đãi 20% áp dụng trong suốt thời gian hoạt động đối với hợp tác xã dịch vụ nông nghiệp và quỹ tín dụng nhân dân.

    Đối với hợp tác xã dịch vụ nông nghiệp, quỹ tín dụng nhân dân sau khi hết thời hạn áp dụng mức thuế suất 10% quy định tại điểm a khoản 1 Điều này thì chuyển sang áp dụng mức thuế suất 20%.

    6. Thời gian áp dụng thuế suất ưu đãi quy định tại Điều này được tính liên tục từ năm đầu tiên doanh nghiệp có doanh thu từ hoạt động được hưởng ưu đãi thuế.

    Điều 16. Miễn thuế, giảm thuế

    1. Miễn thuế 4 năm, giảm 50% số thuế phải nộp trong 9 năm tiếp theo đối với:

    a. Doanh nghiệp thành lập mới từ dự án đầu tư quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định này;

    b. Doanh nghiệp thành lập mới trong lĩnh vực xã hội hóa thực hiện tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn hoặc đặc biệt khó khăn quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.

    2. Miễn thuế 4 năm, giảm 50% số thuế phải nộp trong 5 năm tiếp theo đối với doanh nghiệp thành lập mới trong lĩnh vực xã hội hóa thực hiện tại địa bàn không thuộc danh mục địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn hoặc đặc biệt khó khăn quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.

    3. Miễn thuế 2 năm, giảm 50% số thuế phải nộp trong 4 năm tiếp theo đối với doanh nghiệp thành lập mới từ dự án đầu tư tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.

    4. Thời gian miễn thuế, giảm thuế quy định tại Điều này được tính liên tục từ năm đầu tiên doanh nghiệp có thu nhập chịu thuế từ dự án đầu tư; trường hợp doanh nghiệp không có thu nhập chịu thuế trong ba năm đầu, kể từ năm đầu tiên có doanh thu từ dự án thì thời gian miễn thuế, giảm thuế được tính từ năm thứ tư.

    Trong năm tính thuế đầu tiên mà doanh nghiệp có thời gian hoạt động sản xuất, kinh doanh được miễn thuế, giảm thuế dưới 12 (mười hai) tháng, doanh nghiệp được hưởng miễn thuế, giảm thuế ngay năm đó hoặc đăng ký với cơ quan thuế thời gian bắt đầu được miễn thuế, giảm thuế từ năm tính thuế tiếp theo.

    Điều 17. Giảm thuế cho các trường hợp khác

    1. Doanh nghiệp sản xuất, xây dựng, vận tải sử dụng nhiều lao động nữ được giảm thuế thu nhập doanh nghiệp bằng số chi thêm cho lao động nữ, gồm:

    a. Chi đào tạo lại nghề;

    b. Chi phí tiền lương và phụ cấp (nếu có) cho cô giáo dạy ở nhà trẻ, mẫu giáo do doanh nghiệp tổ chức và quản lý;

    c. Chi khám sức khoẻ thêm trong năm;

    d. Chi bồi dưỡng cho lao động nữ sau khi sinh con. Căn cứ quy định của pháp luật về lao động, Bộ Tài chính phối hợp với Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định cụ thể mức chi bồi dưỡng quy định tại khoản này;

    đ. Lương, phụ cấp trả cho thời gian lao động nữ được nghỉ sau khi sinh con, nghỉ cho con bú theo chế độ nhưng vẫn làm việc.

    2. Doanh nghiệp sử dụng lao động là người dân tộc thiểu số được giảm thuế thu nhập doanh nghiệp bằng số chi thêm cho lao động là người dân tộc thiểu số để đào tạo nghề, tiền hỗ trợ về nhà ở, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người dân tộc thiểu số trong trường hợp chưa được Nhà nước hỗ trợ theo chế độ quy định.

    Chào thân ái.


    Luật sư Bùi Thị Thùy Vân        



     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuvan vì bài viết hữu ích
    Ganbare (04/07/2011)
  • #71577   03/12/2010

    Quyết định tuyển dụng thay cho hợp đồng lao động.

    Uỷ ban nhân dân nơi tôi làm việc tuyển lao động lam công việc văn thư, tạp vụ, không phải công chức, bằng quyết định giao việc mà không giao kết hợp đồng lao động. Như thế có đúng không, quyền lợi và nghĩa vụ của hai hình thức này đối với người lao động có gì khác nhau không.

    Xin luật sư giải đáp. Trân trọng cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #71631   04/12/2010

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 200
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Chào bạn,
    Theo thông tin bạn cung cấp,tôi xin trích dẫn điều luật có liên quan để bạn tham khảo.
    Quy định tại điều 27 BLLĐ sửa đổi năm 2002:

    Điều 27 BLLĐ sửa đổi 2002:

    3- Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác."

    Quy định tại Điều 4 Nghị Định 44/2003/NĐ-CP:

    3. Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng áp dụng cho những công việc có thể hoàn thành trong khoảng thời gian dưới 12 tháng hoặc để tạm thời thay thế người lao động bị kỷ luật chuyển làm công việc khác có thời hạn, người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động nghỉ việc vì lý do khác và hợp đồng với người đã nghỉ hưu.

    Chào thân ái
    Luật sư Bùi Thị Thùy Vân

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuvan vì bài viết hữu ích
    Ganbare (04/07/2011)

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư: