DanLuat 2015

hợp đồng lao động chờ thi tuyển công chức

Chủ đề   RSS   
  • #45442 16/03/2010

    nguyentrongthi

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hợp đồng lao động chờ thi tuyển công chức

    Kính gửi luật sư

    Tôi tốt nghiệp đại học và được ký hợp đồng lao động chờ thi tuyển công chức vào 5/2007 với cơ quan hành chính sự nghiệp với mức lương 85% của bậc 1 ĐH (2.34). Mức lương đó được giữ nguyên cho tới tháng 4/2009 tôi thi đậu công chức và được tuyển làm công chức dự bị cũng với mức lương 85% cho đến nay (theo luật CBCC).
    Xin hỏi cách tính lương 85% từ 5/2007 đến 4/2009 như vậy có đúng luật LĐ không? nếu không tôi có được quyền yêu cầu truy lãnh lại lương hay không? xin luật sư cho tôi hương ý kiến giải quyết vấn đề này. Tôi xin chân thành cám ơn!
     
    14974 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #84449   22/02/2011

    hoanghaa
    hoanghaa

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi cũng đang quan tâm đến câu hỏi này. Bạn nào biết xin cho ý kiến để mọi người cùng biết nhé
     
    Báo quản trị |  
  • #230936   04/12/2012
    Được đánh dấu trả lời

    thienkienttcb
    thienkienttcb

    Male
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn! Minh cũng mới tìm hiểu về vấn đề này có nhiều nơi đang áp dụng giống như trường hợp của bạn. Nhưng theo mình áp dụng như thế là máy móc và chưa chính xác.

    Hiện tại từ 5/2007 đến 4/2009 bạn không phải là Công chức, viên chức do đó đơn vị chỉ ký Hợp đồng Lao động đối với bạn, như vậy bạn thuộc đối tượng Căn cứ tại điểm c, khoản 1, Điều 2 Nghị định44/2003/NĐ-CP ngày 09/5/2003  "Các cơ quan hành chính, sự nghiệp có sử dụng lao động không phải là công chức, viên chức nhà nước". Nhưng đơn vị lại Căn cứ vào nghị định 116/2003/NĐ-CP ngày 10/10/2003 (hiện nay đã được bãi bỏ bởi Nghị định số29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2012) về việc Tuyển dụng, sử dụng và quản lý cán bộ công chức trong các đơn vị sự nghiệp của nhà nước đối với bạn là vi phạm Luật lao động. Chỉ khi nào bạn thi đậu kỳ thi tuyển công chức, viên chức lúc đó đơn vị sẽ áp dụng Hợp đồng làm việc lần đầu (lúc này bạn thuộc đối tượng viên chức thử việc) đối với bạn mới chính xác.

    Trên đây là ý kiến của mình mong các bạn góp ý thêm!.

    Chào thân ái!

    TK

     

    Cập nhật bởi thienkienttcb ngày 05/12/2012 08:28:44 SA Cập nhật bởi thienkienttcb ngày 05/12/2012 08:26:47 SA Cập nhật bởi thienkienttcb ngày 05/12/2012 08:26:27 SA Cập nhật bởi thienkienttcb ngày 04/12/2012 09:56:05 SA Cập nhật bởi thienkienttcb ngày 04/12/2012 09:54:52 SA

    Bao nhiêu thương nhớ lời mây nước

    Lòng Mẹ bao la gửi cuối trời!

    TK. Sưu tầm.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-