DanLuat 2015

Hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #279972 07/08/2013

    nguyenoanhmpct

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động

     Tôi có 1 vấn đề thắc mắc:

    H ợp đồng lao động của tôi sẽ hết hạn vào ngày 17/09/2013 ( hợp đồng công ty ký với tôi là 2 năm). Xin cho tôi hỏi: nếu công ty không ký hợp đồng với tôi nữa, mà muốn kết thúc hợp đồng với tôi thì phải báo trước cho tôi thời hạn là bao lâu? th6ng báo bằng văn bản hay như thế nào?

     
    4410 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #280074   08/08/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1460 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 36 Bộ luật lao động 2012 về "Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này."

    Trường hợp của bạn là hết hạn hợp đồng chứ không phải là đơn phương chấm dứt hợp đồng nên không phải báo trước gì cả.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    lhthuongk8 (28/08/2013)
  • #280075   08/08/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3096)
    Số điểm: 20144
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1033 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trường hợp bạn nêu áp dụng theo khoản 1 Điều 36 Bộ luật lao động, theo đó Hợp đồng lao động chấm dứt khi hết hạn và không có quy định nào về việc các bên phải thông báo cho nhau.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    lhthuongk8 (28/08/2013)
  • #280151   08/08/2013

    nguyenoanhmpct
    nguyenoanhmpct

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nói như vậy có nghĩa là: tới ngày tôi hết hạn hợp đồng là công ty có quyền không ký nữa hay là công ty có thể kết thúc hợp đồng trước khi hợp đồng của tôi hết hạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #280207   09/08/2013

    luatminhlong
    luatminhlong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 151
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Khi hết hạn hợp đồng, bạn có thể nghỉ việc mà không cần báo trước. Ngoài ra, bạn còn nhận được những quyền lợi dành cho người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại hợp đồng lao động, thỏa ước lao động và pháp luật.

     

    Công ty Luật Minh Long và Cộng sự.

    Điện thoại : (04) 62 54 56 58. Fax: 0462.75.54.95

    Hotline: 0914 66 86 85

    Đ/C: số nhà 115, ngõ 562 Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

    Email: info@luatminhlong.com

    Website: www.luatminhlong.com

     
    Báo quản trị |  
  • #280315   09/08/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1460 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Khi hết hạn hợp đồng thì cty có quyền ký hoặc không ký hợp đồng nữa.

    Cty không đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn đâu vì muốn làm vậy phải có lý do và làm đúng luật

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    lhthuongk8 (28/08/2013)
  • #414178   22/01/2016

    vnt.duyen
    vnt.duyen

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quy định tại khoản 1 điều 47 của bộ luật Lao Động Khi HĐ hết hạn Người sử dụng lao động phải thông báo cho người LĐ Ít nhất 15 ngày trước ngày và phải thông báo bằng văn bản 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vnt.duyen vì bài viết hữu ích
    Yennhi1 (11/10/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

0 Thành viên đang online
-