Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

hợp đồng lao động 3 tháng có được đóng BHXH không

Chủ đề   RSS   
  • #196421 25/06/2012

    hợp đồng lao động 3 tháng có được đóng BHXH không

    Tôi muốn hỏi một trường hợp đơn vị tôi là đơn vị hành chính sự nghiệp nhà nước co thu, có tuyển một số nhân viên vào phục vụ ký hợp đồng 3 tháng nhưng với mức lương thỏa thuận, chứ không theo hệ số viên chức, họ muốn đăng ký đóng bảo hiểm có được không, và mức đóng như thế nào, theo mức lương thỏa thuận hay phải theo hệ số của công chức, viên chức nhà nước

     
    1 thành viên cảm ơn HOANGHANHHOA vì bài viết hữu ích
    rihanna (14/10/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #196427   25/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1723)
    Số điểm: 16706
    Cảm ơn: 615
    Được cảm ơn 1060 lần
    Moderator

              Chào bạn! Theo quy định của pháp luật lao động khi công ty có tuyển một số nhân viên vào làm việc thì tôi chưa hiểu công ty bạn ký Hợp đồng  lao động gì? Hợp đồng thử việc thì bạn lưu ý thời hạ thử việc 60 ngày làm việc, và 30 ngày làm việc đối với lao động có trình độ, kĩ thuật cao? Khi bạn ký kết Hợp đồng lao động thì bạn phải khai báo với cơ quan lao động quận huyên? Do vậy nếu ký Hợp đồng lao động có thời hạn thì bạn phải đóng bảo hiểm cho người lao động?

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư; Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    Trụ sở: Tầng 5 số 36, phố Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com; yahoo: lawyerthule; facebook: lawyerthule@yahoo.com;

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #196467   25/06/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6349)
    Số điểm: 63788
    Cảm ơn: 1855
    Được cảm ơn 3335 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    LUẬT
    BẢO HIỂM XÃ HỘI
    CỦA QUỐC HỘI NƯỚC CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    SỐ 71/2006/QH11 NGÀY 29 THÁNG 6 NĂM 2006

    Điều 2. Đối tượng áp dụng
    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

    Trích ND152/2006/ND-CP ban hành ngày 22/12/2006:
    Điều 2. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại Nghị định này bao gồm:
    2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động kể cả cán bộ quản lý, người lao động làm việc trong hợp tác xã, Liên hiệp hợp tác xã hưởng tiền công theo hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên.

    - Nếu hợp đồng lao động/làm việc dưới 3 tháng, hoặc ký với người đã nghỉ hưu loại hợp đồng dưới 12 tháng. Trả BHXH trong lương. Nếu người lao động/làm việc muốn đóng BHXH thì họ đóng theo yêu cầu (tự nguyện).

    - Nếu hợp đồng tư đủ 3 tháng trở lên: mức lương tính là mức thỏa thuận trong hợp đồng (nếu hệ số thì tính theo hệ số, nếu cụ thể thì áp theo mức cụ thể). 

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    HOANGHANHHOA (26/06/2012) quetran050788 (27/12/2012)
  • #196598   26/06/2012

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 75
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (580)
    Số điểm: 5251
    Cảm ơn: 144
    Được cảm ơn 312 lần


    Chào bạn.

    Đơn vị bạn tuyển nhân viện phục vụ có thời hạn 3 tháng, đó là HĐLĐ thời vụ.  Sau đó không ký tiếp HĐLĐ nữa thì NLĐ và NSDLĐ không phải tham gia BHXH bắt buộc. Nếu đơn vị tiếp tục ký HĐLĐ thì khi đó phải tham gia BHXH bắt buộc. Mức đóng BHXH theo mức lương ghi trên HĐLĐ.

    Thân. 

     

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
  • #232899   12/12/2012

    tranhaianh111
    tranhaianh111

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư là : thế tiền lương của ng lao động trong thời gian thử việc có được tính vào chi phí hợp lý của công ty không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #337655   07/08/2014

    souris306
    souris306

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào bạn. tôi có 1 thắc mắc cần bạn giúp đỡ như sau:

    hiện nay, các thú y viên cấp xã theo quy định công văn 1569/TTg-NN thì hưởng hệ số phụ cấp là 1,0. tuy nhiên các hợp đồng lao động của nhân viên thú y xã được ký kết đều từ 1-3 năm, một số địa phương có đóng bảo hiểm y tế cho thú y xã, một số khác thì không. trong khi đó, theo quy định của bộ luật lao động thì các trường hợp hợp đồng này phải đóng bảo hiểm xã hội.

    hiện nay nơi đơn vị mình công tác, có 1 nhân viên thú y xã đang nghỉ thai sản. vậy  mong bạn tư vấn giúp mình xem việc các thú y xã này không được tham gia bảo hiểm xã hội là đúng hay sai? cán bộ nữ đang nghỉ thai sản có được hưởng trợ cấp gì không? (các chế độ của thú y xã phường đơn vị mình theo Quyết định số 22/2010/QĐ – UBND, ngày 4/8/2010 của tỉnh Đak Lak về việc Ban hành qui định về tổ chức và hoạt động Mạng lưới thú y xã, phường, thị trấn trên địa bàn tỉnh Đak Lak)

     
    Báo quản trị |