Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hợp đồng làm việc xác định thời hạn và không xác định thời hạn -

Chủ đề   RSS   
  • #194343 17/06/2012

    manhdung214

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng làm việc xác định thời hạn và không xác định thời hạn -

    Chào các Luật sư, em muốn xin ý kiến tư vấn của các luật sư về hợp đồng xác định thời hạn và hợp đồng không xác định thời hạn của viên chức.

    Em là sinh viên chuẩn bị tốt nghiệp ra trường và sẽ được giữ lại trường học để công tác, nếu đồng ý thì sẽ ký kết hợp đồng lao động kể từ tháng 8/2012 tới. Tuy nhiên, em chưa biết là sẽ ký kết hợp đồng lao động xác định thời hạn hay không xác định thời hạn. Vì vậy, mong các luật sư của Dân Luật tư vấn cho em:

     

    a/ Trong trường hợp của em khi ký kết hợp đồng với trường đại học (sự nghiệp công lập), sẽ là ký kết hợp đồng làm việc xác định thời hạn hay hợp đồng làm việc không xác định thời hạn?

     

    b/ Kể từ tháng 8/2012, sau khi ký kết hợp đồng làm việc với trường học, em đã được coi là viên chức chưa ạ? Trường hợp của em có phải trải qua kỳ thi viên chức không ạ?

     

    c/ Em băn khoăn vì em đọc Luật Viên chức, điều 25 có ghi:

    Điều 25. Các loại hợp đồng làm việc
    1. Hợp đồng làm việc xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng. Hợp đồng làm việc xác định thời hạn áp dụng đối với người trúng tuyển vào viên chức, trừ trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều 58 của Luật này.


    2. Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng. Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn áp dụng đối với trường hợp đã thực hiện xong hợp đồng làm việc xác định thời hạn và trường hợp cán bộ, công chức chuyển thành viên chức theo quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều 58 của Luật này.

    Mặt khác: Em xem "Nghị định29/2012/NĐ-CP về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức" - ban hành ngày 12/4/2012 có Mục 2 và Mục 3 thì để là viên chức cần thông qua thi tuyển hoặc xét tuyển.

    Hơn nữa, trường em những năm trước vẫn tổ chức thi tuyển viên chức.

     

    Mong các luật sư tư vấn cho em ạ! Mong câu trả lời sớm! Em xin chân thành cảm ơn!

     

    Cập nhật bởi manhdung214 ngày 17/06/2012 08:17:40 SA
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194390   17/06/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (5269)
    Số điểm: 29062
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1312 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Điều băn khoăn của bạn có thể hiểu như sau nhé:

    1/ KHI BẠN Ở LẠI TRƯỜNG LÀM VIỆC, nếu bạn chưa trãi qua kỳ thi viên chức và chưa trúng tuyển kỳ thi này thì bạn phải giao kết hợp đồng lao động từ 1 năm đến 3 năm tùy theo yêu cầu giao kết của nhà trường.

    2/ KHI BẠN TRÚNG TUyển KỲ THI VIÊN CHỨC thì chuyển sang hình thức hợp đồng ko xác định thời hạn.

    3/ Trường hợp bạn ko đỗ kỳ thi viên chức và hợp đồng theo khoản 1 nêu trên hết hạn thì sẽ giao kết tiếp hợp đồng lao động ko xác định thời hạn

    Thân mến

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    tranhtung@luatsuphuvinh.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    manhdung214 (17/06/2012)
  • #194456   17/06/2012

    manhdung214
    manhdung214

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin cảm ơn luật sư Nguyễn Nhật Tuấn đã quan tâm, đọc bài và giúp em có được câu trả lời.

     

    Và em xin hỏi thêm một câu hỏi nhỏ, rõ hơn cho ý 2, mong luật sư dành thời gian giúp em: 

    Giả sử em ký hợp đồng lao động vào tháng 8/2012 là 1 năm. Trong khi đó, đến tháng 12 thì có thi tuyển viên chức. Khi đó, em có được đăng ký thi tuyển ngay không hay phải chờ hết thời hạn 1 năm mới được đăng ký thi? Và điều này có quy định trong hợp đồng mà em ký kết không?

    Giả sử trong điều khoản của hợp đồng không ghi vấn đề chuyển thành viên chức khi trúng tuyển, trong khi đó em đăng ký thi viên chức tại trường đang công tác khi có đợt tuyển dụng (mà hợp đồng chưa tới hạn 1 năm), nếu trúng tuyển sẽ xử lý như thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #194980   20/06/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (5269)
    Số điểm: 29062
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1312 lần
    Lawyer

    chào bạn

    1/ Việc thi tuyển viên chức ngoài việc bạn đăng ký của bạn thì còn tùy thuộc vào vấn đề xét tuyển của đơn vị nữa.

    2/ Các vấn đề hai bên chưa thỏa thuận cụ thể trong hợp đồng thì thực hiện theo quy định của đơn vị và pháp luật bạn à

    Thân

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    tranhtung@luatsuphuvinh.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

     
    Báo quản trị |  
  • #199190   06/07/2012

    htxdaithang
    htxdaithang

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư cho hỏi :

    - Các khoản hỗ trợ cho cá nhân theo quy chế hoạt động của HTX( Hỗ trợ chi phí quản lý cho thành viên ban quản trị tối đa không quá 300.000 đ/tháng, khoán điện thoại hàng tháng tối đa không quá 100.000đ) có được hạch toán vào chi phí quản lý hợp lý không.

    - Hợp đồng thuê xe với cá nhân không có hóa đơn, giá trị dưới 200.000 đồng ( Xăng dầu do Doanh nghiệp thanh toán) có được hạch toán chi phí hợp lý không.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #199310   07/07/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (5269)
    Số điểm: 29062
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1312 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Về nguyên tắc, tất cả các khoản chi phí hợp lý, hợp lệ có chứng từ chứng minh và xuất phát từ việc phục vụ cho hoạt động của đơn vị đều được xem là chi phí hợp lệ và được hạch toán vào chi pí quản lý của đơn vị

    Thân

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    tranhtung@luatsuphuvinh.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

     
    Báo quản trị |  
  • #331028   01/07/2014

    Cho em hỏi hợp đồng làm việc là gì?

     
    Báo quản trị |  
  • #331703   04/07/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (5269)
    Số điểm: 29062
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1312 lần
    Lawyer

    Chào bạn

     Theo quy định tại khoản 5 đều 3 Luật Viên chức năm 2010 thì:

    Hợp đồng làm việc là sự thỏa thuận bằng văn bản giữa viên chức hoặc người được tuyển dụng làm viên chức với người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập về vị trí việc làm, tiền lương, chế độ đãi ngộ, điều kiện làm việc quyền và nghĩa vụ của mỗi bên.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    tranhtung@luatsuphuvinh.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com