DanLuat 2015

Hợp đồng giao thầu phụ

Chủ đề   RSS   
  • #210122 29/08/2012

    thutn2010

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng giao thầu phụ

    Chào luật sư!

    Xin luật sư cho hỏi trong một hợp đồng (gói thầu) thì bên nhà thầu chính được giao lại bao nhiêu % công việc cho nhà thầu phụ và ngoài ra có vấn đề gì cần lưu ý trong trường hợp này không?

    thank's!

     
    16382 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #210280   30/08/2012

    bocuakhi
    bocuakhi

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    chào bạn!

    mình cũng đang tìm hiểu khoản này.

    bạn ngâm cứu nội dung tại  văn bản sau:

    Nghị định 85/2009/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Đấu thầu và lựa chọn nhà thầu xây dựng theo Luật Xây dựng

     

    Điều 65. Hình thức cấm tham gia hoạt động đấu thầu 

    .......

    Nhà thầu chuyển nhượng cho nhà thầu khác trên 10% giá trị phải thực hiện (sau khi trừ phần công việc thuộc trách nhiệm của nhà thầu phụ) nêu trong hợp đồng đã ký.

    ..........

    088018051803101777

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bocuakhi vì bài viết hữu ích
    thutn2010 (05/09/2012)
  • #210454   30/08/2012

    vuanh80
    vuanh80

    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2008
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 1204
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn.

     

    Hiện nay, không có văn bản nào quy định nhà thầu chính được giao bao nhiêu % giá trị công việc của gói thầu trúng thầu cho nhà thầu phụ. Việc quy định tỷ lệ này thường được Chủ đầu tư quy định trong hồ sơ mời thầu của CĐT, trường hợp CĐT không quy định trong HSMT thì khi giao thầu phụ thì nhà thầu chính phải có văn bản xin phép CĐT và được CĐT chấp thuận.

    Vì theo quy định tại khoản 25 Điều 3 và khoản 3 Điều 95 của Luật Xây dựng năm 2005 thì nhà thầu phụ được thực hiện một phần công việc của nhà thầu chính, cụ thể:

    Khoản 25 Điều 3: "Nhà thầu phụ trong hoạt động xây dựng là nhà thầu ký kết hợp đồng với nhà thầu chính hoặc tổng thầu xây dựng để thực hiện một phần công việc của nhà thầu chính hoặc tổng thầu xây dựng".

    Khoản 3 Điều 95: "Nhà thầu chính hoặc tổng thầu có thể giao một phần công việc của hợp đồng cho thầu phụ"

    Lưu ý:

    + Về năng lực của nhà thầu phụ: Thầu phụ phải có đủ năng lực hoạt động xây dựng, năng lực hành nghề xây dựng tương ứng và được chủ đầu tư xây dựng công trình chấp nhận (khoản 3 Điều 95 Luật Xây dựng 2005).

    + Mối quan hệ giữa nhà thầu chính với nhà thầu phụ để đáp ứng điều kiện thông qua hợp đồng giữa hai bên theo quy định tại Điều 120 Luật Doanh nghiệp năm 2005.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vuanh80 vì bài viết hữu ích
    thutn2010 (05/09/2012) lsbuicongthanh (24/01/2013)

0 Thành viên đang online
-