DanLuat 2015

Hợp đồng dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #442660 25/11/2016

    Hợp đồng dân sự

    Xin hỏi Luật sư giải đáp giúp. Tôi có vay 50 triệu VnĐ và có thỏa thuận trả lãi 5000/1 triệu/ ngày (bằng miệng ko thể hiện trên giấy tờ). Do làm ăn thua lỗ nên tôi ko trả được lãi và gốc, Đến hạn trả chủ nợ viết hợp đồng mới cộng cả tiền gốc và lãi thành tôi vay 72 500 000 vnd và bắt tôi viết giấy cam đoan trả nợ. Tôi xin hỏi việc viết hợp đồng mới như vậy có đúng với quy định của pháp luật hay không? Nếu là sai thì biện pháp xử lý cụ thể như thế nào? Cảm ơn Luật sư
     
    4663 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442662   25/11/2016

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 1916
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 67 lần
    Lawyer

    Theo quy định của khoản 1 Điều 476 Bộ luật dân sự 2005 quy định về lãi suất thì lãi suất vay do các bên thỏa thuận không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng, nếu lãi suất cho vay gấp 10 lần mức lãi suất này thì có dấu hiệu của tội cho vay nặng lãi.

    Như vậy, lãi suất mà người đó tính với bạn là cao, bạn có thể tra cứu lãi suất cho vay cơ bản của Ngân hàng Nhà nước tại thời điểm hợp đồng vay tiền (khế ước vay tiền) có hiệu lực, có thể là thời điểm ký kết hợp đồng hoặc thời điểm trao tiền/tài sản, sau đó đối chiếu với cách tính lãi suất như trên để nhận định người cho vay có dấu hiệu hình sự của “Tội cho vay nặng lãi” hay không.

    Mức lãi suất bạn vay là  lãi suất cao pháp luật hiện nay cho phép. Như vậy, bên cho vay đã có hành vi cho vay nặng lãi bằng cách hợp thức hóa hợp đồng vay mới. Trong trường hợp này, bạn có quyền làm đơn tố cáo, gửi tới Cơ quan công an cấp quận/huyện, kèm theo đơn tố cáo gồm các giấy tờ vay mượn chứng minh việc cho vay nặng lãi. Khi đó, bạn chỉ phải trả lãi suất theo quy định của pháp luật.

    Trong trường hợp bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy gọi điện cho tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng

    Mobile: 1900 6280 . Email: luatsuthanhtung@gmail.com

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    trai1983 (25/11/2016)
  • #442677   25/11/2016

    Dân sự

    Luật sư tư vấn giúp việc cơ sở kinh doanh dịch vụ cầm đồ có lấy tiền lãi cộng với tiền gốc rồi làm một hợp đồng mới hủy hợp đồng cũ đi để tính lãi tiếp như vậy có đúng không và nếu sai thì xử lý như thế nào
     
    Báo quản trị |  
  • #442697   25/11/2016

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 1916
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 67 lần
    Lawyer

    Sau khi đã ký hợp đồng cầm đồ, các bên có nghĩa vụ thực hiện đúng và đầy đủ toàn bộ nội dung hợp đồng, theo các nguyên tắc quy định

    Để hủy bỏ hợp đồng cầm đồ đã giao kết phải có sự đồng ý của bên cầm đồ và bên nhận cầm đồ. Để thiết lập giao kết hợp đồng cầm đồ mới cũng cần phải có sự đồng ý của bên cầm đồ và bên nhận cầm đồ. Theo đó, Hợp đồng là một cam kết giữa hai bên để thực hiện việc cầm đồ trong khuôn khổ pháp luật trong đó một bên thỏa thuận với nhau  và có nghĩa vụ thực hiện đúng và đầy đủ toàn bộ nội dung hợp đồng

    Nếu việc thực hiện hợp đồng mới và hợp đồng cũ không trái quy định pháp luật thì đương nhiên là đúng quy định

    Trong trường hợp bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy gọi điện cho tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng

    Mobile: 1900 6280 . Email: luatsuthanhtung@gmail.com

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    trai1983 (29/11/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng

Mobile: 1900 6280 . Email: luatsuthanhtung@gmail.com

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

0 Thành viên đang online
-