Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hỏi về xuất hóa đơn GTGT cho những khách hàng không lấy hóa đơn ?

Chủ đề   RSS   
  • #268091 10/06/2013

    mi.juli

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về xuất hóa đơn GTGT cho những khách hàng không lấy hóa đơn ?

    Thưa Luật Sư!

    Công ty tôi có xe ô tô đi bán hàng các nơi, có hóa đơn xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ và bán cho những khách hàng không lấy hóa đơn GTGT.cuối ngày nhân viên bán hàng về nộp kê khai số lượng hàng đã bán và kế toán Công ty  lập hóa đơn GTGT có bảng kê bán hàng kèm theo . Cho tôi hỏi Công ty tôi làm như thế có đúng với thông tư đề ra hay không?

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 10/06/2013 09:53:14 SA
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268127   10/06/2013

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3420)
    Số điểm: 84669
    Cảm ơn: 1302
    Được cảm ơn 2578 lần
    Moderator

    mi.juli viết:

    Thưa Luật Sư!

    Công ty tôi có xe ô tô đi bán hàng các nơi, có hóa đơn xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ và bán cho những khách hàng không lấy hóa đơn GTGT.cuối ngày nhân viên bán hàng về nộp kê khai số lượng hàng đã bán và kế toán Công ty  lập hóa đơn GTGT có bảng kê bán hàng kèm theo . Cho tôi hỏi Công ty tôi làm như thế có đúng với thông tư đề ra hay không?

    Chào bạn!

    Tôi chưa dám chắc chắn khẳng định DN bạn làm như thế là sai hay đúng với Thông Tư 153/2010/TT-BTC hướng dẫn hay không vì trong thông tư có chia ra  2 trường hợp khách lẻ :


    1) KHÁCH LẺ mua trên 200.000 đ/ 1 lần => Ko lấy hóa đơn => Xuất như bán hàng bình thường, không được lập bảng kê rồi xuất chung trên 1 tờ hóa đơn bạn nhé , trừ TH kinh doanh xăng dầu!( Tức mỗi lần mua trên 200.000đ, DN bạn vẫn phải xuất 01 tờ hóa đơn cho khách lẻ này & lưu liên 2-liên giao cho khách hàng tại DN,vì khách ko có nhu cầu lấy hóa đơn.)

    Tại Khoản b, Điều 14- TT153/2010/TT-BTC quy định :

    Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.


    2)KHÁCH LẺ mua dưới 200.000 đ/1 lần => Ko lấy hóa đơn => Gom lại, cuối ngày lập bảng kê và xuất chung cho các khách lẻ trên 1 tờ hóa đơn.

    Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộcphải lập hóa đơn
    1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

    3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.

    Lưu ý : Lập bảng kê chi tiết theo mẫu 5.7-Phụ Lục 5-ban hành đính kèm TT153/2010/TT-BTC.

     

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #268591   11/06/2013

    thaopika
    thaopika

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2013
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 445
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Chị ơi, thế khi lập hóa đơn mà khách hàng không lấy  thì nội dung " khách không lấy hóa đơn" được ghi xuống phần phía dưới chỗ tên hàng hóa dịch vụ phải không chị? Cái hóa đơn ấy mình vẫn giữ liên 2 tại quyển và vẫn kê khai như bình thường đúng không chị?

     
    Báo quản trị |  
  • #268837   12/06/2013

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3420)
    Số điểm: 84669
    Cảm ơn: 1302
    Được cảm ơn 2578 lần
    Moderator

    thaopika viết:

    Chị ơi, thế khi lập hóa đơn mà khách hàng không lấy  thì nội dung " khách không lấy hóa đơn" được ghi xuống phần phía dưới chỗ tên hàng hóa dịch vụ phải không chị? Cái hóa đơn ấy mình vẫn giữ liên 2 tại quyển và vẫn kê khai như bình thường đúng không chị?

    Chỉ tiêu người mua hàng trên hóa đơn : Em ghi rõ là khách lẻ không lấy hóa đơn.

    Liên 2 hóa đơn mình vẫn lưu tại cuống & kê khai thuế bình thường. Khi kê khai thuế, chỉ tiêu nào không có em bỏ trống. Ví dụ khách lẻ ko có MST, chỉ tiêu người mua trên bảng kê HHDV bán ra em kê là Khách Lẻ.

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    thaopika (13/06/2013)
  • #326902   06/06/2014

    lehang1186
    lehang1186

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phần tên người mua ghi là: Bán lẻ không giao hóa đơn

    Vậy còn phần nội dung hóa đơn bán hàng mình phải ghi sao?? Mong được chỉ giáo

     
    Báo quản trị |  
  • #327507   10/06/2014

    thaopika
    thaopika

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2013
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 445
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo mình, phần nội dung, mình bán mặt hàng gì thì ghi mặt hàng ấy.

     
    Báo quản trị |