Hỏi về vốn điều lệ thành lập doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #373878 12/03/2015

    lehoaiphongnamdo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về vốn điều lệ thành lập doanh nghiệp

    Kính gửi Luật Sư

     

    Lời đầu tiên tôi gửi lời chào trân trọng và lời chúc sức khỏe đến Quý Luật Sư.

    Tôi có câu hỏi khính nhờ Quý Luật Sư tư vấn giúp, với nội dung như sau:

     Tôi đã thành lạp doanh nghiệp là Công ty cổ phần vào ngày 14/04/2014 gồm 3 thành viên là ông Phong 30% ( Giám đốc và là đại diện pháp luật của cty ), ông Hiển 60% ( chủ tịch hội đồng quản trị) và bà Quyên 10% (thành viên). Vốn điều lệ là 6.800.000.000( Bằng chữa: Sáu tỷ tám trăm nghìn đồng)

     Trong thời gian hoạt động đến nay đã gần một năm nhưng chỉ có mỗi ông Phong góp vốn thông qua ngân hàng với số tiền là 408.000.000 ( Bằng chữ: Bốn trăm lẻ tám triệu).

      Câu hỏi như sau:

     1- Với vốn điều lệ là 6.800.000.000 nhưng trong tài khoản được nộp vào chỉ có 408.000.00, vậy về mặt pháp luật chúng tôi có vi phạm không? Theo qui điinh của luật có yêu cầu phải góp vốn đúng bằng vốn điều lệ không? Nếu vi phạm pháp luật thì trong trường hợp này Cty Chúng tôi chịu trách nhiệm như thế nào?

    2- Hiện nay ông Phong muốn mua hết cổ phần của hai thành viên còn lại thì thủ tục ra sau? và ông Phong có được đứng 1 mình độc lập trong cty cổ phần không?

     

    Rất mong nhận được sự hỗ trợ của Quý Luật Sư

     

    Xin cảm ơn !

     

     
    6764 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #374563   17/03/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    1. Các cổ đông phải có nghĩa vụ góp đủ số vốn đã cam kết theo quy định tại khoản 1 Điều 80 Luật doanh nghiệp 2005 về nghĩa vụ của cổ đông phổ thông: "Thanh toán đủ số cổ phần cam kết mua trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty".

    2. Do ông Hiển, bà Quyên chưa góp vốn đúng thời hạn nên đương nhiên không còn là cổ đông của công ty và không được chuyển nhượng quyền mua cổ phần đó cho người khác theo quy định tại khoản 5 Điều 23 Nghị định 102/2010/NĐ-CP : "Trường hợp có cổ đông không thanh toán đủ số cổ phần đăng ký mua trong thời hạn 90 ngày, kể từ khi công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thì thực hiện theo quy định sau đây:

    a) Cổ đông chưa thanh toán số cổ phần đã đăng ký mua sẽ đương nhiên không còn là cổ đông của công ty và không được chuyển nhượng quyền mua cổ phần đó cho người khác;

    b) Cổ đông chỉ thanh toán một phần số cổ phần đã đăng ký mua sẽ có quyền biểu quyết, nhận lợi tức và các quyền khác tương ứng với số cổ phần đã thanh toán; không được quyền chuyển nhượng quyền mua số cổ phần chưa thanh toán cho người khác;

    c) Trường hợp cổ đông không thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua, số cổ phần còn lại được xử lý theo quy định tại khoản 3 Điều 84 của Luật Doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày cuối cùng cổ đông phải thanh toán đủ số cổ phần đăng ký mua; đồng thời, công ty phải đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập theo quy định tại khoản 6 Điều này".

    Công ty cổ phần bắt buộc phải có ít nhất 3 cổ đông sáng lập nên ông Phong không thể đứng độc lập trong công ty cổ phần được. Vì vậy để công ty cổ phần tồn tại thì ông Phong phải tìm thêm 2 cổ đông nữa. Trường hợp không thể tìm được 2 cổ đông mới thì ông Phong có thể làm thủ tục chuyển đổi công ty cổ phần thành công ty TNHH một thành viên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    anh_danau3288 (19/03/2015)
  • #374945   18/03/2015

    tinhve003
    tinhve003

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    lsnguyenluong viết:

    Chào bạn,

    1. Các cổ đông phải có nghĩa vụ góp đủ số vốn đã cam kết theo quy định tại khoản 1 Điều 80 Luật doanh nghiệp 2005 về nghĩa vụ của cổ đông phổ thông: "Thanh toán đủ số cổ phần cam kết mua trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty".

    2. Do ông Hiển, bà Quyên chưa góp vốn đúng thời hạn nên đương nhiên không còn là cổ đông của công ty và không được chuyển nhượng quyền mua cổ phần đó cho người khác theo quy định tại khoản 5 Điều 23 Nghị định 102/2010/NĐ-CP : "Trường hợp có cổ đông không thanh toán đủ số cổ phần đăng ký mua trong thời hạn 90 ngày, kể từ khi công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thì thực hiện theo quy định sau đây:

    a) Cổ đông chưa thanh toán số cổ phần đã đăng ký mua sẽ đương nhiên không còn là cổ đông của công ty và không được chuyển nhượng quyền mua cổ phần đó cho người khác;

    b) Cổ đông chỉ thanh toán một phần số cổ phần đã đăng ký mua sẽ có quyền biểu quyết, nhận lợi tức và các quyền khác tương ứng với số cổ phần đã thanh toán; không được quyền chuyển nhượng quyền mua số cổ phần chưa thanh toán cho người khác;

    c) Trường hợp cổ đông không thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua, số cổ phần còn lại được xử lý theo quy định tại khoản 3 Điều 84 của Luật Doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày cuối cùng cổ đông phải thanh toán đủ số cổ phần đăng ký mua; đồng thời, công ty phải đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập theo quy định tại khoản 6 Điều này".

    Công ty cổ phần bắt buộc phải có ít nhất 3 cổ đông sáng lập nên ông Phong không thể đứng độc lập trong công ty cổ phần được. Vì vậy để công ty cổ phần tồn tại thì ông Phong phải tìm thêm 2 cổ đông nữa. Trường hợp không thể tìm được 2 cổ đông mới thì ông Phong có thể làm thủ tục chuyển đổi công ty cổ phần thành công ty TNHH một thành viên.

    Tiện đây có bạn ở trên hỏi, thì em xin danh sách những hồ sơ cần để chuyển đổi công ty cố phần thành công ty TNHH 1 thành viên ạ. Nếu được thì cho em xin danh sách vào inbox hoặc qua mail autoup2014@gmail.com. Hơn tháng nay đi nộp hồ sơ chuyển đổi nhưng đều bị lỗi thiếu hồ sơ ạ. Xin cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #375512   23/03/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Hồ sơ chuyển đổi gồm:

    1. Giấy đề nghị Đăng ký doanh nghiệp;

    2. Quyết định và bản sao Biên bản họp của đại hội đồng cổ đông về chuyển đổi loại hình doanh nghiệp;

    3. Điều lệ công ty chuyển đổi;

    4. Bản sao hợp lệ CMND (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực đối với cá nhân; Bản sao Quyết định thành lập/Giấy chứng nhận ĐKKD/ĐKDN đối với tổ chức; kèm theo bản sao hợp lệ giấy tờ chứng thực cá nhân còn hiệu lực của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng của tổ chức.

    4. Danh sách người đại diện theo uỷ quyền (nếu mô hình tổ chức Công ty có Hội đồng thành viên);  

    6. Hợp đồng chuyển nhượng vốn và giấy tờ xác nhận hoàn tất chuyển nhượng vốn góp;

    7. Giấy đề nghị chuyển đổi doanh nghiệp

    8. Các giấy tờ khác nếu có đăng ký kinh doanh ngành nghề có điều kiện:

    - Văn bản xác nhận vốn pháp định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền (đối với doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề mà theo quy định của pháp luật phải có vốn pháp định).

    Bản sao hợp lệ chứng chỉ hành nghề của một hoặc một số cá nhân theo quy định đối với công ty kinh doanh các ngành, nghề mà theo quy định của pháp luật phải có chứng chỉ hành nghề.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #375152   20/03/2015

    Kính gửi luật sư!

    Tôi đã có giấy phép kinh doanh đa nghề nghề dịch vụ tổng hợp của Hợp tác xã, Giờ tôi muốn kinh doanh thêm dịch vụ vận chuyển hàng hóa bằng đường biển. Cụ thể là vận chuyển giống vật nuôi như dê, bò, ngựa từ Mỹ về cảng Hải Phòng ( về Việt Nam). Vậy thủ tục phải làm thế nào? Xin cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #376877   31/03/2015

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    1- Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp do người đại diện theo pháp luật ký
    2- Điều lệ công ty chuyển đổi
    3- Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân hoặc pháp nhân còn hiệu lực của chủ sở hữu, người đại diện theo ủy quyền và người đại diện theo pháp luật:
    3.1- Cá nhân có quốc tịch Việt Nam:  Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu.
    3.2- Cá nhân có quốc tịch nước ngoài: Hộ chiếu.
    3.3- Chủ sở hữu là tổ chức:
    - Quyết định thành lập; Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế).
    - Một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân theo khoản 3.1 và 3.2 nêu trên của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng (tham khảo nội dung ủy quyền tại Điều 48 Luật Doanh nghiệp).
    - Danh sách người đại diện theo ủy quyền (trường hợp chủ sở hữu là công ty TNHH một thành viên mô hình hội đồng)
    4- Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần  hoặc thỏa thuận góp vốn đầu tư;
    5- Quyết định bằng văn bản về việc chuyển đổi loại hình doanh nghiệp của Đại hội đồng cổ đông (do Chủ tịch hội đồng quản trị ký) ;
    6- Bản sao biên bản họp về việc chuyển đổi loại hình doanh nghiệp của Đại hội đồng cổ đông.
    7- Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế;

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525