Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hoi ve viet sai hoa don gia tri gia tang

Chủ đề   RSS   
  • #186387 17/05/2012

    nguyenngannd88

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hoi ve viet sai hoa don gia tri gia tang

    Anh chị ơi cho em hỏi chút:
    Hoá đơn giá trị gia tăng đầu vào năm 2011 của công ty em viết sai địa chỉ công ty.
    Giờ mới phát hiện ra thì sửa như thế nào ạ? Xin Luật sư chỉ dẫn cho em cách sửa sai nhé.
    Cảm ơn anh chị
    =================

    Luat su oi cho em hoi chut
    Hoa don gia tri gia tang dau vao nam 2011 cua cong ty em viet sai dia chi cong ty. 
    Gio moi phat hien ra thi sua nhu the nao a. Xin luat su chi dan cho em cach sua sai nhe
    Cam om luat su nhieu

    PS: Bạn vui lòng viết tiếng Việt có dấu!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186570   17/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5166)
    Số điểm: 49599
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3261 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Vấn đề của bạn được quy định tại Điều 18 Thông tứ số 153/2010/TT-BTC. Bạn xem trường hợp của bạn thuộc khoản 2 hay khoản 3 của điều này để xử lý phù hợp.

    Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

    4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

    Thân ái!






    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #186681   18/05/2012

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (782)
    Số điểm: 11291
    Cảm ơn: 149
    Được cảm ơn 668 lần
    Moderator

    nguyenngannd88 viết:
    Anh chị ơi cho em hỏi chút:
    Hoá đơn giá trị gia tăng đầu vào năm 2011 của công ty em viết sai địa chỉ công ty.
    Giờ mới phát hiện ra thì sửa như thế nào ạ? Xin Luật sư chỉ dẫn cho em cách sửa sai nhé.
    Cảm ơn anh chị
    =================

    Luat su oi cho em hoi chut
    Hoa don gia tri gia tang dau vao nam 2011 cua cong ty em viet sai dia chi cong ty. 
    Gio moi phat hien ra thi sua nhu the nao a. Xin luat su chi dan cho em cach sua sai nhe
    Cam om luat su nhieu

    PS: Bạn vui lòng viết tiếng Việt có dấu!


    Em tham khảo tại topic này nhé trong đó có công văn hướng dẫn hóa đơn ghi sai thông tin doanh nghiệp ( MST, Địa chỉ...) thì xử lý thế nào.

    Xem hướng xử lý thế nào rồi thực hiện như Điều 18 TT153/2010 mà Bác BachThanhDC đã trích ở trên.

    Thân!
    Cập nhật bởi mrvanthuc ngày 18/05/2012 08:43:15 SA Cập nhật bởi mrvanthuc ngày 18/05/2012 08:42:51 SA

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, sổ sách kế toán, dịch vụ kế toán, tư vấn thuế tại TPHCM và các tỉnh liền kề . Quý DN có nhu cầu liên hệ : Văn Thức - ĐT 0988543342 Thông tin chi tiết xem thêm tại đây

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mrvanthuc vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (18/05/2012)