Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Hỏi về việc trả tháng lương thứ 13

Chủ đề   RSS   
  • #94153 09/04/2011

    lylylaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc trả tháng lương thứ 13

    Thưa luật sư. Tôi muốn hỏi tháng lương thứ 13 là gì? việc trả tháng lương thứ 13, nó được quy định ở đâu? và có bắt buộc đối với các doanh nghiệp ko? (đối với các doanh nghiệp liên doanh với nước  ngoài thì được quy định như thế nào?). Mong luật sư trả lời giúp tôi. Cảm ơn!
    Cập nhật bởi lylylaw ngày 09/04/2011 11:38:07 PM câu hỏi còn thiếu
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #94358   11/04/2011

    namlawyer
    namlawyer
    Top 200
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1167
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Chào bạn!
         
    -Tại khoản 2, Điều 11 Nghị định 114/2002/NĐ-CP ngày 31-12-2002 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động có quy định:

    "...2. Đối với doanh nghiệp thuộc thành phần kinh tế khác, căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh hăng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động, người sử dụng lao động thưởng cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp trên cơ sở hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể mà hai bên đã thỏa thuận

    3. Các doanh nghiệp có trách nhiệm ban hành quy chế thưởng để thực hiện đối với người lao động sau khi tham khảo ý kiến ban chấp hành công đoàn cơ sở. Quy chế thưởng phải được công bố công khai trong doanh nghiệp”. 
         
    Do vậy, bạn có thể tham khảo quy chế tài chính, quy chế khen thưởng...của công ty, đối chiếu với các thỏa thuận trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động để biết việc khen thưởng lương tháng 13 của bạn.

    - Căn cứ theo Điều 3 Bộ luật lao động thì: Doanh nghiệp liên doanh vẫn thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật lao động ( và các văn bản pháp luật hướng dẫn có liên quan), trừ khi VN và nước đó có ký điều ước quốc tế để điều chỉnh đối với các quan hệ riêng biệt...

    Chúc bạn may mắn!

    Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

    248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

    Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)

     
    Báo quản trị |  
  • #94457   11/04/2011

    lylylaw
    lylylaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy cho tôi hỏi nếu doanh nghiệp chưa hề có thỏa thuận có tháng lương thứ 13 trong thỏa ước thì NLĐ có quyền đòi hỏi doanh nghiệp phải trả ko?
     
    Báo quản trị |  
  • #94969   14/04/2011

    namlawyer
    namlawyer
    Top 200
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1167
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    nếu không thỏa thuận trong hợp đồng lao động,thỏa ước lao động thì đương nhiên nó không có tính bắt buộc,văn bản mà tôi trích dẫn đã nêu rõ rồi đó, bạn chịu khó tư duy một chút là sẽ hiểu thôi.

    Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

    248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

    Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)

     
    Báo quản trị |  
  • #128928   08/09/2011

    manhuynh
    manhuynh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2009
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư!
    Cty tôi có 100% vốn đầu tư nước ngoài đã hoạt động tại VN được hơn 10 năm, mỗi NV đều có HĐ lao động, không có thỏa ước gì về tháng lương thứ 13 mà tại dòng phép, nghĩ ngơi, lễ, tết, BHXH .. áp dụng theo luật lao động VN, tuy nhiên hằng năm vẫn có tháng lương thứ 13 cho CNV. Bây giờ có sep mới tiếp nhận, ông cắt lương T13 vì lý do trong luật LĐ không qui định bặt buộc phải có tháng lương thứ 13, vậy NLĐ có quyền đòi hỏi tháng lương 13 hằng năm không, theo qui định của thông tư, nghị định nào áp dụng cho Cty 100% vốn nước ngoài.
    Tks
     
    Báo quản trị |  
  • #131652   18/09/2011

    namlawyer
    namlawyer
    Top 200
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1167
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 26 lần


    Tháng lương thứ 13 không bắt buộc phải trả cho người lao động. Tuy nhiên, nếu xét thấy doanh nghiệp kinh doanh có hiệu quả thì người lao động có quyền đề xuất với tổ chức công đoàn cơ sở để đưa ra yêu cầu,kiến nghị người sử dụng lao động phải có biện pháp chi trả phù hợp với năng xuất, hiệu quả sản xuất kinh doanh của công ty trong từng năm...
    Về nguyên tắc, Hiến pháp là đạo luật có giá trị pháp lý cao nhất, sau đó là đến luật, các văn bản dưới luật mà trái với hiến pháp,luật thì đều bị bãi bỏ (hàng năm , Bộ tư pháp sẽ kiểm tra,rà soát việc đó sau đó đưa ra kiến nghị bãi bỏ);

    Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

    248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

    Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)

     
    Báo quản trị |  
  • #131983   19/09/2011

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (318)
    Số điểm: 2555
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 144 lần


    các bạn nên lưu ý:
    - Lương là khoản mà người lao động không được phép giảm nếu không có sự đồng ý của NLĐ
    - Phụ cấp và tiền thưởng: luật không qui định phải có. Cho nên dù hằng năm hoặc hàng tháng bạn được nhận phụ cấp hoặc thưởng lẽ, nhưng khi doanh nghiệp tuyên bố đang khó khăn thì họ có quyền giảm hoặc cắt luôn. Vấn đề là bộ phận nhân sự và công đoàn có đủ mạnh để đấu tranh vì quyền lợi của NLĐ không.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Văn Phòng Luật Sư Nam Kinh - Nam Kinh Law Office

248 Tân Thới Hiệp 22, Phường Tân Thới Hiệp, Q12, HCM

Trưởng VP: LS Đinh Ích Nam (0979 888 286)