Hỏi về việc chia tài sản cho con cái khi cha mẹ đã ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #561984 01/11/2020

    Huyvu1991

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về việc chia tài sản cho con cái khi cha mẹ đã ly hôn?

    Dạ chào các anh chị giải đáp giúp em với

    Cha em kết hôn với mẹ em có căn nhà chung rồi cha mẹ em li dị rồi cha em kết hôn với người phụ nữ khác và có 1 đứa con riêng! 

    Cho em hỏi nếu căn nhà bán thì sẽ phân chia như thế nào!? Căn nhà này của ba có trước khi lấy người khác!

    Em xin cám ơn!

    Cập nhật bởi Huyvu1991 ngày 01/11/2020 06:06:04 PM
     
    667 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Huyvu1991 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #571465   23/05/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (212)
    Số điểm: 1270
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 28 lần


    Theo ý kiến của mình thì theo điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 căn nhà là tài sản chung của cha bạn và mẹ bạn có trong thời kì hôn nhân của họ mà sau ly hôn chưa chia

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng

    Theo  Điều 59 Luật HNGĐ thì nguyên tắc về chia tài sản sở hữu chung thì tài sản chung của vợ chồng thì chia đôi

    Vì vậy căn nhà chỉ có một nửa là của cha bạn và cha bạn chỉ có quyền định đoạn một nửa đó, mẹ bạn sở hữu nửa còn lại của căn nhà và đất.

    Còn nếu trường hợp căn nhà là tài sản riêng của cha bạn (do cha bạn được nhận tặng cho, tài sản hình thành trước thời kỳ hôn nhân, tài sản được chia trong thời kỳ hôn nhân...) thì cha bạn có toàn quyền định đoạt với căn nhà và có quyền di chúc để lại cho bất kỳ ai.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hong312 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/05/2021)