Hỏi về thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #7438 14/04/2009

    vumau1982

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thừa kế

    Xin cho tôi hỏi.

    Nhà tôi có 3 anh em, trước đây bố tôi có để lại một di chúc là chia toàn bộ tài sản cho 3 anh em tôi. Nhưng cách đây 2 năm một trong hai anh tôi chết, anh tôi có hai người con. Cách đây một năm bô tôi chết nhưng không sửa di chúc. hỏi hai cháu cuả tôi có được hưỏng phàn di sản của bố cháu như trong di chúc hay không? căn cứ pháp lý?
     
    6183 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7439   14/04/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp bạn nêu, tôi có ý kiến trả lời như sau:

    - Căn cứ vào Điều 667 của Bộ Luật Dân sự quy định về Hiệu lực pháp luật của Di chúc thì:

    Trong trường hợp người thừa kế theo di chúc chết trước người lập di chúc (trong trường hợp này là Anh của bạn chết trước ba bạn) thì phần di chúc liên quan đến Anh của bạn không có hiệu lực. Phần di chúc ba bạn để lại cho bạn và người anh còn lại của bạn vẫn có hiệu lực.

    Như vậy, phần di sản mà ba bạn để lại cho người anh đã chết sẽ được chia theo pháp luật. Trong trường hợp này, phần di sản đó sẽ được chia cho 02 anh em bạn (mẹ bạn, ông bà nội bạn nếu còn sống) và 02 cháu của bạn (01 phần ngang bằng với những người thừa kế khác).

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi, nếu chưa rõ, bạn có thể trao đổi thêm.

    Trân trọng
    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 090 9999 445

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #7451   22/04/2009

    BQLCKCNVP
    BQLCKCNVP

    Female
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi.

    Tôi có một chị gái, chị tôi lấy chồng trong một gia đình có 4 người con trai, anh dể tôi là con trưởng. Năm 1987 anh chị sinh được bé gái đầu lòng, khi bé 3 tháng tuổi, anh tôi đang trên đường đi làm nhiệm vụ xe lao xuống vực và được nhà nước phong tặng liệt sỹ, kể từ đó 1987 đến khi bé 17 tuổi chị và cháu vẫn sống và chăm sóc Bố mẹ chồng chu đáo (vì 3 người con trai kia đã đi công tác và có gia đình riêng, và có nhà riêng ở nơi khác hết rồi).

    Một hôm Ông bà gọi các con và các cháu về tuyên bố cho chị và cháu tôi 4 triệu gọi là tiền của anh hồi mất để lại sao đó bảo chị tôi ký nhận (chị tôi cũng ký). Sau đó Ông bà tuyên bố miếng đất Ông bà ấy và chị tôi cùng đứa cháu đang ở ông bà chia cho 3 người con trai kia và chị tôi với cháu không có phần (ông giải thích vì cháu tôi là gái, nếu là cháu trai ông mới cho) - mà phải nói là gia đình ông bà ấy lúc đó thuộc diện khá giả.

    kể từ đó đến giờ, chị tôi và cháu ( chị tôi bây giờ đang là giáo viên Tiểu học, cháu đang học trường Trung cấp Y tế của Tỉnh) phải thuê nhà ở, cuộc sống rất vất vả, ai cũng lên án GD nhà Chồng chị nhưng chị lành hiền quá không biết hỏi ai? cũng không biết làm thế nào cho phải.

    Tôi rất muốn nhờ các Luật sư giúp cho chị tôi bây giờ phải làm sao? Chế độ chính sách có được cấp đất cho Vợ và con liệt sỹ không? Tôi rất mong muôn các Luật sư cho vài lời khuyên.
    Xin trân trọng cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #7452   22/04/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào Chị

    Theo nội dung sự việc chị trình bày, tôi xét thấy việc định đoạt tài sản của Ông bà trong trường hợp này là phù hợp với quy định của pháp luật. Có thể Chị xét thấy không  phù hợp với đạo lý nhưng trên thực tế đôi khi pháp luật không thể điều chỉnh các vấn đề về đạo lý mà tự thân con người phải tự điều chỉnh cho phù hợp.

    Chính vì vậy, tôi không thể có ý kiến tư vấn gì để bảo vệ quyền lợi của chị và các cháu vì xét về pháp luật thì không có quyền lợi nào bị xâm phạm.

    Chính sách cấp đất cho vợ con Liệt sỹ thì chị vui lòng liên hệ cơ quan chức năng. Theo tôi, chế độ chính sách hiện giờ đã đáp ứng theo đúng quy định.
    Trân trọng

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 090 9999 445

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #7479   08/05/2009

    thanh_ha87
    thanh_ha87

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lúc sinh thời ba me cháu có hùng tiền với dì của cháu mua 1 căn nhà ở quận Tân Bình. Theo phần hùng là 5:5(ba mẹ cháu- dì). Do anh em trong nhà tin tưởng nhau nên 2 dì để ba mẹ cháu đứng tên căn nhà. Nhưng không may, mẹ cháu lại bệnh và qua đời vào năm 2003.

    Vào năm 2007 ba cháu cưới thêm 1 người vợ, sống với bà ta được 1năm rưỡi thì ba cháu bệnh qua đời(ba cháu và bà ta có hôn thú).Hiện cháu ,em và bà mẹ kế đang sống chung nhà ở Q11(nhà đó là của ông bà nội để lại cho ba cháu, nhưng do các bác chưa có nhà riêng nên cũng sống chung)  Khi cháu không có ở nhà, bà ta đem sổ hộ khẩu(nhà Q11) cũ đi gạch tên ba, mẹ cháu, đổi sổ hộ khẩu mới và đứng tên chủ hộ.

    Cô cho cháu hỏi là theo luật thừa kế bà ta có được hưởng phần tài sản tiền hôn nhân của ba cháu ko.Dì kêu cháu: thuyết phục bà ta làm giấy thừa nhận căn nhà ở quận Tân Bình là tài sản riêng của ba cháu, để sang tên nhà đó cho cháu. Nhưng cháu nghĩ không phải dễ vì bà ta đã tự đi đổi sổ hộ khẩu để cháu không thể thực hiện sang tên nhà ở Tân Bình, và lúc ba mới mất nhiều lần xúi cháu bán nhà ở Tân Bình để lấy tiền ăn học.

    Mong cô giúp giùm cháu vì cháu còn nhỏ kiến thức về hành chánh pháp luật còn ít, vì nếu không sang tên nhà ở Tân Bình thì có nguy cơ dì cháu sẽ bị mất trắng phải ko cô?
     
    Báo quản trị |  
  • #7480   08/05/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào em

    Chị ưu tiên trả lời em trước tiên vì chị thấy em rất lo lắng và phải quyết định một việc khá quan trọng đối với em và em gái mình.

    Theo thư em thì có 2 vấn đề cần làm rõ:

    1. Căn nhà này thuộc quyền sở hữu của ai, của ba mẹ em hay của ba mẹ em và dì của em.
    2. Việc phân chia di sản được thực hiện như thế nào.
    Vậy, em lưu ý một số vấn đề sau nhé:

    1. Em nói là ba mẹ em và dì em hùn tiền mua nhà và mỗi bên được sở hữu 50 % giá trị căn nhà. Như vậy, em có chứng cứ gì không. Nếu có căn cứ rõ ràng thì di sản của ba mẹ cháu để lại trong trường hợp này là 1/2  căn nhà (đương nhiên, về thủ tục thì chị sẽ tư vấn sau nếu có thể).

    Trong trường hợp không có căn cứ thì toàn bộ căn nhà này được xác định là di sản của ba mẹ em để lại.
    Chị tư vấn em theo hướng là toàn bộ căn nhà là di sản nhé.
    2. Việc phân chia di sản:

    - Mẹ em chết trước nên 1/2 giá trị căn nhà là di sản của mẹ em. 1/2 giá trị này được chia làm 03 phần (nếu ông bà em đã mất, nếu còn thì chia thêm phần của ông bà em). Nghĩa là em, em gái và ba em được 1/6 giá trị căn nhà. Tóm lại: ba em sẽ được 4/6 giá trị căn nhà, em được 1/6, em gái được 1/6 giá trị căn nhà.

    Sau đó ba em chết, phần di sản của ba em để lại là 4/6 giá trị căn nhà sẽ được chia cho các người thừa kế sau: em, em gái và mẹ kế của em mỗi người 01 phần bằng nhau trong khối 4/6 giá trị căn nha đó.
    Hơi rắc rối tí nhưng em đọc từ từ sẽ hiểu nhé.

    Ngoài ra, em nói là mẹ kế em xóa tên ba, mẹ em ra khỏi HK và đứng tên thì theo chị đó là điều đương nhiên em à. Cơ quan quản lý hộ tịch buộc phải xóa tên người đã chết trong HK thôi, em đừng bận tâm quá vào chuyện đó em nhé. HK không quyết định được gì cả, nó chỉ la vấn đề lưu trú.

    Viêc dì em nói là yêu cầu bà mẹ kế xác định căn nhà trên là tài sản riêng của ba cháu thì cũng chẳng giải quyết được gì. Vì như chị đã nêu, đó chắc chắn là tài sản riêng của ba em tạo lập trước hôn nhân với mẹ kế em. Nhưng dù là tài sản riêng thì mẹ kế em vẫn được hưởng thừa kế, em có hiểu không.

    Việc em cần làm (nếu theo ý dì em, nghĩa là được trọn vẹn đứng tên căn nhà và em chia lại cho dì em theo đúng sự thật của vụ việc là dì em được hưởng 50 % giá trị căn nhà) thì em chỉ có cách yêu cầu mẹ kế em khước từ di sản của ba (nếu ba em chết chưa quá 6 tháng) hoặc làm thủ tục thỏa thuận phân chia di sản, trong đó mẹ kế em giao phần được hưởng cho em (mà chị e là khó). Nếu mẹ kế em có đòi hỏi quyền lợi thì nhớ là chia cho bàcái phần giá trị mà chị đã phân tích trên đây thôi nhé.

    Một thư rất chi tiết cho em rồi đấy, chúc em giải quyết ổn thỏa chuyện gia đình nhé. Nếu vẫn còn chưa rõ, em có thể mail cho chị hoặc gọi chị giải thích thêm cho em.

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như  - 090 9999 445
    Văn phòng Luật sư An Luật
    anluat@viettel.vn

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #7489   18/05/2009

    phamngocthanh88
    phamngocthanh88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    #cccccc; text-align: center;">

    Gia đình chúng tôi có tất cả 5 anh chị em, khi cha mẹ chúng tôi mất không để lại di chúc cho ai thừa kế 3 ha đất, vì vậy chúng tôi đồng ý cho người em út đứng tên chù quyền lô đất đó. vậy xin hòi nếu xảy ra tranh chấp tài sản sẽ được phân chia ra sao? người em út có được toàn quyền quyết định việc chuyển nhượng lô đất hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #7490   18/05/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn.

    Việc bạn "đồng ý" cho người em út đứng tên trên chủ quyền đất là như thế nào? Nghĩa là di sản đã được phân chia chưa? Tôi không rõ việc "đồng ý để cho người em út đứng tên" là hình thức thế nào nên khó tư vấn cho bạn. Tuy nhiên, nếu trong quá trình phân chia di sản, các đồng thừa kế còn lại đã thỏa thuận cho 01 người đứng tên nghĩa là các bạn đã hoàn tất việc phân chia di sản và em bạn toàn quyền định đoạt lô đất.

    Nếu có gì chưa rõ, bạn có thể nêu ý kiến, tôi sẽ trả lời thêm.

    Trân trọng
    LS Đinh Thị Quỳnh Như
    Văn phòng Luật sư An Luật
    090 9999 445 - 08. 62623768

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn