DanLuat 2015

Hỏi về thủ tục thay đổi thành viên sáng lập Công ty Cổ phần????????????

Chủ đề   RSS   
  • #236902 02/01/2013

    Loankoi.ya

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thủ tục thay đổi thành viên sáng lập Công ty Cổ phần????????????

    Chào các anh, các chị và các bạn!

    Năm mới chúc mọi người sức khỏe dồi dào và thành công!

    Hiện tại mình đang làm kế toán tại công ty cổ phần, công ty mình đang cần làm thủ tục thay đổi thành viên sáng lập công ty, mình không biết thủ tục cần phải làm những gì, mong mọi người chỉ bảo và giúp đơc mình vơi!

    Vì mình làm kế toán ở công ty xây dựng, mới chuyển sang làm ở công ty cổ phần nên mọi thủ tục còn lơ ngơ lắm! rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị ạ.

    Các biên bản, quyết định phải làm như thế nào các a chị góp ý cho em với nhé!

    Cảm ơn rất nhiều ạ!

     
    4091 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236905   02/01/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12789)
    Số điểm: 88445
    Cảm ơn: 2882
    Được cảm ơn 4478 lần
    SMod

    Chào bạn, tôi nghĩ rằng bạn nên đọc kỹ nghị định 43/2010/NĐ-CP, sau đó có gì thắc mắc sẽ hỏi tiếp

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Loankoi.ya (03/01/2013)
  • #236908   02/01/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1819)
    Số điểm: 17360
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1112 lần
    Lawyer

    Chào bạn ! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo hướng dẫn tại Điều 41 Nghị định 43/2010/NĐ-CP như sau:

     

    Điều 41. Đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập công ty cổ phần

    1. Đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập công ty cổ phần trong trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 84 của Luật Doanh nghiệp:

    Công ty gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký. Nội dung Thông báo gồm:

    a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp và mã số thuế);

    b) Tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp hoặc quyết định thành lập đối với cổ đông sáng lập là tổ chức hoặc họ, tên, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 24 Nghị định này đối với cổ đông sáng lập là cá nhân không thực hiện cam kết góp vốn và phần vốn chưa góp của cổ đông đó;

    c) Tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp hoặc quyết định thành lập đối với tổ chức hoặc họ, tên, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 24 Nghị định này đối với cá nhân là người nhận góp bù và phần vốn góp sau khi góp bù;

    d) Họ, tên, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 24 Nghị định này và chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.

    Kèm theo Thông báo phải có quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi cổ đông sáng lập do không thực hiện cam kết góp vốn; danh sách các cổ đông sáng lập khi đã thay đổi; bản sao quyết định thành lập, Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương, bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 24 Nghị định này của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng đối với tổ chức hoặc bản sao Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 24 Nghị định này đối với cá nhân là người nhận góp bù.

    Quyết định, biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

    Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập cho công ty.

    2. Đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập trong trường hợp được quy định tại khoản 5 Điều 84 của Luật Doanh nghiệp.

    Công ty gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký. Nội dung Thông báo gồm:

    a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp và mã số thuế);

    b) Tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp hoặc số quyết định thành lập đối với cổ đông sáng lập là tổ chức hoặc họ, tên, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 24 Nghị định này đối với cổ đông sáng lập là cá nhân, phần vốn góp của người chuyển nhượng và người nhận chuyển nhượng;

    c) Họ, tên, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 24 Nghị định này và chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.

    Kèm theo Thông báo phải có: quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi cổ đông sáng lập; danh sách các cổ đông sáng lập khi đã thay đổi; hợp đồng chuyển nhượng cổ phần và các giấy tờ chứng thực việc hoàn tất chuyển nhượng; bản sao quyết định thành lập, bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 24 Nghị định này của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng đối với cổ đông sáng lập nhận chuyển nhượng là tổ chức hoặc bản sao Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 24 Nghị định này của cổ đông sáng lập nhận chuyển nhượng là cá nhân. Quyết định, biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

    Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập cho công ty.

    Do vậy, trong trường hợp này Công ty bạn cần hoàn thiện các hồ sơ theo quy định trên gửi tới Phòng đăng ký kinh doanh - Sở kế hoạch đầu tư nơi doanh nghiệp bạn đặt trụ sở.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    Loankoi.ya (03/01/2013)
  • #236980   03/01/2013

    Loankoi.ya
    Loankoi.ya

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi mẫu thông báo về việc thay đổi cổ đông sáng lập công ty cổ phần lấy ở đâu ạ? hiện tại em không có mẫu này. anh chị nào có thì gửi cho em với ạ. em cảm ơn nhiều ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #237152   03/01/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12789)
    Số điểm: 88445
    Cảm ơn: 2882
    Được cảm ơn 4478 lần
    SMod

    Cái mẫu này thì Google ra cả đống.

    Bạn thử xem ở đây nhé

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-