Hỏi về thủ tục bỏ không sử dụng con dấu doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #392043 14/07/2015

    quangthanhhgi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thủ tục bỏ không sử dụng con dấu doanh nghiệp

    Xin chào Luật sư,

     

    Nhờ Luật sư tư vấn dùm tôi, hiện tại cty đã sử dụng con dấu rồi, giờ ko use nữa thì có cần phải làm công văn trình với cục thuế hay ko? và hiện tại đã có văn bản chính thức nào của Bộ tài chính, cục thuế ... hướng dẫn thực hiện việc sử dụng hay ko sử dụng con dấu hay chưa?

    Cám ơn nhiều.

     
    5331 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #392821   19/07/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1. Doanh nghiệp vẫn phải có con dấu:

    Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định: Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung con dấu của doanh nghiệp.

    Trước khi sử dụng, doanh nghiệp có nghĩa vụ thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp. Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng dấu.

    Luật Doanh nghiệp 2014 có hiệu lực từ ngày 1/7/2015 và đến nay chưa có Nghị định hay Thông tư nào hướng dẫn thi hành quy định về con dấu doanh nghiệp.

    Hiện nay đang có hai luống ý kiến: một luồng ý kiến thì cho rằng, quy định trên có nghĩa doanh nghiệp được quyền không sử dụng con dấu, quan điểm còn lại cho rằng, doanh nghiệp vẫn sử dụng con dấu nhưng có quyền quyết định một hoặc nhiều hơn số lượng con dấu của mình.

    Chúng tôi nghiêng về quan điểm thứ hai bởi theo tư duy của chúng tôi, điều luật trên hiển nhiên là nhà nước bắt buộc doanh nghiệp phải sử dụng con dấu mới quy định về số lượng con dấu mà doanh nghiệp được quyền quyết định.

    2. Trường hợp nào phải sử dụng con dấu

    Căn cứ điều 44 Luật Doanh nghiệp cũng như thực tế hiện nay chưa có văn bản nào hướng dẫn về các trường hợp doanh nghiệp không sử dụng con dấu, do vậy theo chúng tôi, doanh nghiệp của bạn vẫn nên sử dụng con dấu trong những giấy tờ giao dịch/làm việc với các cơ quan nhà nước như: cơ quan thuế; cơ quan đăng ký kinh doanh; cơ quan đăng ký sở hữu trí tuệ...hoặc các tổ chức tín dụng, ngân hàng để các thủ tục doanh nghiệp bạn tiến hành với các cơ quan trên không bị đình lại chờ hướng dẫn gây ảnh hưởng đến doanh nghiệp.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp. 

    Thân chúc bạn và công ty sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    quangthanhhgi (20/07/2015)
  • #392990   20/07/2015

    quangthanhhgi
    quangthanhhgi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn Luật sư rất nhiều

     

    Chúc Luật sư nhiều sức khỏe và thành công

     
    Báo quản trị |  
  • #393254   21/07/2015

     

    Theo dự thảo nghị định hướng dẫn luật doanh nghiệp 2014 (đang lấy ý kiến) thì: "Chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ sở hữu, hội đồng thành viên, Đại hội đồng cổ đông quyết định doanh nghiệp có con dấu hoặc không có con dấu; quyết định số lượng, nội dung, hình thức con dấu, hủy hoặc thay đổi mẫu dấu; quyết định việc quản lý, sử dụng con dấu" (Khoản 1, Điều 18). Nếu trong thời gian tới không có gì thay đổi thì theo nghị định này doanh nghiệp sẽ có quyền quyết định sử dụng hay không sử dụng con dấu.

    Dự thảo Nghị định tham khảo tại đây: http://danluat.thuvienphapluat.vn/huong-dan-moi-ve-dang-ky-doanh-nghiep-129031.aspx

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net