HỎI VỀ THU THUẾ HỘ ĐĂNG KÍ KINH ĐOANH CÁ THỂ

Chủ đề   RSS   
  • #362331 12/12/2014

    hungmvp1

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỎI VỀ THU THUẾ HỘ ĐĂNG KÍ KINH ĐOANH CÁ THỂ

    Xin luật sư cho tôi hỏi : tôi mới đăng kí hộ kinh doanh cá thể cho của hàng photo coppy ( mã ngành nghề 8219. photo, chuản bị tài liệu và các hoạt động hỗ trợ văn phòng đặc biệt khác ) vốn kinh doanh của tôi là 50.000.000đ.  tháng 11 năm 2014 tại Hoàng Mai, Hà Nội 

    hôm tôi đi đăng kí giấy đăng kí kinh doanh xong họ bảo tôi sang thuế quận hoàng mai làm thủ tục nộp thuế 

    bên thủ tục quận hoàng mai bảo tôi phải nộp thuế buôn bài một năm là 500.000đ ,  tiền thuế khoán hàng tháng phải nộp là 420.000đ một tháng, vậy xin cho tôi hỏi như thế là có đúng không? tại sao tôi đã đóng thuế buôn bài hàng năm rồi mà lại phải đóng thêm thuế hàng tháng là 420.000đ một tháng nữa ?

    xin cảm ơn !

     
    4842 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364388   23/12/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1150 lần


    I. Các loại thuế Hộ kinh doanh có thể phải nộp:

     

    1. Về thuế Môn bài: (theo Thông tư 96/2002/TT-BTC hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP ngày 30/08/2002 của Chính phủ)

     

     

       Bậc thuế

               Thu nhập 1 tháng

      Mức thuế cả năm

             1

    Trên 1.500.000

              1.000.000

             2

    Trên 1.000.000 đến 1.500.000

                 750.000

             3

    Trên   750.000  đến 1.000.000

                 500.000

             4

    Trên   500.000   đến   750.000

                 300.000

             5

    Trên   300.000   đến   500.000

                 100.000 

             6

    Bằng hoặc thấp hơn    300.000

                   50.000

    2. Về thuế Giá trị gia tăng:

    Theo quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ, xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp tính theo phương pháp trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu; tỷ lệ % để tính thuế gia trị gia tăng trên doanh thu được quy định theo từng hoạt động như sau:

    -        Phân phối, cung cấp hàng hóa: 1%

    -        Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;

         - Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;

    - Hoạt động kinh doanh khác: 2%

    Đối với hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu của hàng hóa, dịch vụ hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định tại Khoản 12, Điều 3 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ.

     3. Về thuế Thu nhập cá nhân:

    Theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính thì xác định thu nhập chịu thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán cụ thể như sau:

    Thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế

    =

    Doanh thu khoán trong kỳ tính thuế

    ×

    Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định

     

    Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định tính trên doanh thu áp dụng đối với cá nhân kinh doanh chưa thực hiện đúng pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ; cá nhân kinh doanh lưu động và cá nhân không kinh doanh như sau:

    -        Phân phối, cung cấp hàng hoá: 7%

    -        Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 30%

    -        Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 15%

    -        Hoạt động kinh doanh khác: 12%

    Đối với cá nhân kinh doanh nhiều ngành nghề thì áp dụng theo tỷ lệ của hoạt động kinh doanh chính. Trường hợp cá nhân thực tế kinh doanh nhiều ngành nghề và không xác định được ngành nghề kinh doanh chính thì áp dụng theo tỷ lệ của “Hoạt động kinh doanh khác”.

     
    Báo quản trị |  
  • #364586   24/12/2014

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    hungmvp1 viết:

    Xin luật sư cho tôi hỏi : tôi mới đăng kí hộ kinh doanh cá thể cho của hàng photo coppy ( mã ngành nghề 8219. photo, chuản bị tài liệu và các hoạt động hỗ trợ văn phòng đặc biệt khác ) vốn kinh doanh của tôi là 50.000.000đ.  tháng 11 năm 2014 tại Hoàng Mai, Hà Nội 

    hôm tôi đi đăng kí giấy đăng kí kinh doanh xong họ bảo tôi sang thuế quận hoàng mai làm thủ tục nộp thuế 

    bên thủ tục quận hoàng mai bảo tôi phải nộp thuế buôn bài một năm là 500.000đ ,  tiền thuế khoán hàng tháng phải nộp là 420.000đ một tháng, vậy xin cho tôi hỏi như thế là có đúng không? tại sao tôi đã đóng thuế buôn bài hàng năm rồi mà lại phải đóng thêm thuế hàng tháng là 420.000đ một tháng nữa ?

    xin cảm ơn !

    Thuế môn bài căn cứ vào việc doanh thu khoán để bạn tính. Ví dụ họ khoán 1 tháng thu nhập 30 triệu => Thuế môn bài nửa năm 2014 của CH bạn là 500K.(Năm 2015 thuế MB là 1 triệu)

    Việc tính thuế GTGT và TNCN cũng căn cứ vào mức khoán.

    Thuế GTGT phải nộp hàng tháng = Doanh thu khoán x thuế suất của mặt hàng, nhóm hàng KD

    Ví dụ doanh thu khoán 30 triệu , thuế suất dịch vụ photo, in ấn tài liệu... => Thuế GTGT phải nộp hàng tháng = 30.000.000 x 5% = 1.500.000đ

    Từ 1/1/2015, thuế TNCN =  Doanh thu x thuế suất TNCN theo nhóm, ngành hàng

    Tương tự ví dụ trên : Thuế TNCN phải nộp = 30.000.000 x 2% = 600.000đ

     

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |