Hỏi về thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Chủ đề   RSS   
  • #563642 28/11/2020

    dinhchinhnguyen99

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

    Ông A năm 1999 được cấp giấy chứng nhận với diện tích 2000m². Năm 2004 ông A bán cho ông B diện tích 130m² có làm hợp đồng chuyển nhượng được xã ký và được cấp giấy chứng nhận QSD đất. Nhưng năm 2007 ông A xin cấp đổi Giấy CNQSD đất thì được UBND huyện cấp với diện tích 2000m². Năm 2008 ông A chuyển nhượng cho ông C hết phần diện tích 2000m² và ông C đã được cấp GCNQSD đất. Năm 2010 ông B sang nhượng lại diện tích 130m² cho ông D và ông D đã được cấp giấy CNQSD đất.

    Nay ông C xin chuyển mục đích sử dụng đất thì cơ quan nhà nước phát hiện phần diện tích 130m² được cấp cho 2 người hiện nay là ông C và ông D.

    Vậy xin Luật sư trường hợp trên thì giải quyết như thế nào? Nếu ông C đồng ý điều chỉnh lại giấy CNQSD đất thì UBND huyện có thực hiện đính chính lại GCNQSD đất được không hay thu hồi cấp lại GCNQSD đất cho ông C.

    Xin cảm ơn.

     
    595 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dinhchinhnguyen99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563935   30/11/2020

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (504)
    Số điểm: 3090
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Về nội dung anh nêu, ngay từ ban đầu khi thực hiện việc cấp đổi Giấy CNQSDĐ này thì cán bộ của UBND xã đã làm việc tắc trách không kiểm tra lại hồ sơ, bên cạnh đó ông A cũng có hành vi gian dối trong việc thực hiện giao dịch chuyển nhượng với ông C. Vì ông A biết diện tích 130m2 này đã thực hiện chuyển nhượng cho ông B rồi nhưng vẫn cố tình chuyển tiếp cho ông C.

    Ông D trong trường hợp này là người thứ ba ngay tình trong giao dịch giữa A, B và D nên hợp đồng chuyển nhượng giữa ông B và ông D không bị vô hiệu (có nghĩa là diện tích 130m2 này thuộc quyền sử dụng của ông D).

    Trong trường hợp này thì giấy CNQSDĐ trên sẽ bị thu hồi lại theo quy định tại Khoản 2 Điều 106
    Luật đất đai 2013. Việc các bên cần làm bây giờ để tránh trường hợp phải giải quyết tranh chấp thông qua Tòa án đó là ngồi lại với nhau và thỏa thuận như sau:

    Ông A sẽ trả lại khoản tiền tương ứng cho ông C tương đương 130m2. Ông C chỉ nhận diện tích đất là 1870m2 đất còn lại, 130m2 đất kia thuộc quyền sử dụng của ông D. UBND thực hiện thủ tục cấp giấy lại và chuyển mục đích sử dụng đất bình thường. Còn nếu như thỏa thuận không thành thì chỉ còn cách là ông C khởi kiện ra Tòa án để giải quyết tranh chấp này thôi.

    Riêng đối với cán bộ UBND thực hiện tắc trách công việc này thì việc xử lý sẽ do UBND xem xét, quyết định anh nhé.

     
    Báo quản trị |