DanLuat 2015

Hỏi về thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính

Chủ đề   RSS   
  • #342587 05/09/2014

    baobaohot

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính

    Tôi muốn biết các Phòng chức năng thuộc quận, huyện, thành phố (trực thuộc tỉnh) như Phòng Tư pháp, Phòng Tài chính & Kế hoạch hoặc Phòng Văn hóa & Thông tin... có được lập biên bản vi phạm hành chính không? Cụ thể như thế nào?

    ___VTN___

     
    1456 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #342596   05/09/2014

    LSHaanh
    LSHaanh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 636
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 58 Luật Xử Lý Vi Phạm Hành Chính năm 2012, việc lập biên bản vi phạm hành chính được thực hiện như sau "Khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản". Do vậy trong trường hợp của bạn, nếu cán bộ, chuyên viên thuộc "Phòng chức năng thuộc quận, huyện, thành phố (trực thuộc tỉnh) như Phòng Tư pháp, Phòng Tài chính & Kế hoạch hoặc Phòng Văn hóa & Thông tin.." đang thi hành công vụ hay đang thực hiện các công việc về quản lý nhà nước thì có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính nếu phát hiện vi phạm.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSHaanh vì bài viết hữu ích
    baobaohot (05/09/2014)

0 Thành viên đang online
-